Tìm hiểu về Chích mày vàng

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi meetu, 12/5/06.

1. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Meetu hiện đang nuôi 1 chú chim Chích mày vàng. Xin được cùng các bạn tìm hiểu về loại chim này.
    Mô tả (theo hìnhtrang5-Danh mục chim bộ sẻ VN trên 4rum):
    - Kích thước chim to cỡ chim chào mào, mình dài , cánh dài 65mm, đuôi 47mm, giò 17 mm, mỏ 11 mm.
    - Hình dáng: Mặt lưng lục vàng thẫm, phần đầu phớt nâu nhạt. Dải lông mày vàng nhạt rõ nét. Cánh nâu, viền lục vàng. Đuôi nâu viền lục vàng. Bụng trắng nhạt, dưới đuôi,nách và dưới cánh vàng nhạt.Đầu khá nhọn xuôi dọc theo mỏ.
    -Mắt nâu,mỏ nhỏ, phía trên mỏ nâu, mỏ dưới vàng nhạt, chân nâu xám.Hai bên mép mỏ có râu ngắn.
    - Phân bố (theo GS Võ Quý): Đông Xibêri, Nhật Bản, Triều Tiên. MÙa đông di cư xuống phía Nam đến Nam TQ, Miến điện, Đông Dương.Ở VN đã có mẫu vật ở Lai Châu,Hải Phòng, Tây ninh , Biên hoà.
    (Ở HN meetu mới bẫy được đầu tháng 5/2006- đã chụp ảnh nhưng tiếc quá, vẫn chưa post lên 4 rum được).

Hiện nay mẫu vật meetu lưu giữ được đã ăn cám, sống khỏe mạnh. Đặc điểm loài chim này thích ứng rất nhanh với hoàn cảnh sống (sau 2 ngày bẫy được đã bắt đầu ăn cám). Chim rất thích ăn côn trùng, sâu quy.
    Meetu có hỏi vài người bạn chơi chim, họ bảo loại này thường đứng trong bụi rậm hót và hót khá hay, không biết có đúng không, xin các bác cho ý kiến?

2. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Đây là hình chim chích mày vàng của meetu, bác nào đã nuôi hay biết gì về loài này cho ý kiến nhé.
    [​IMG][​IMG]

3. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Hình như con này thường thấy kêu lách tách ở các bụi cỏ, lau sậy,hoặc mía ngoài đồng. Chắc không phải là chích mày vàng vì xem hình trong sách thấy chích mày vàng có thêm một vạch đen ngay dưới mày vàng và đứt đoạn ở mắt, má đen xám , lông bao cánh có viền trắng , 2 vạch cong màu như mày vàng ở cánh.Bộ lông phía trên của chích mày vàng nhìn chung có màu xanh lá cây, không sống trong bụi mà ở trên cây(Nguyễn Cử).
    Trong sách thấy hình nhiều con trông giống giống con của meetu, nhưng khó nhận ra quá!
    Tuy nhiên "có thể nhận ra nhờ tiếng gọi đàn khác biệt"!?
    Thỉnh thoảng cũng thấy bán loại chích của meetu ở TP.HCM. Chim thuộc thấy cũng siêng hót lách tách liên tục và to.
    Nếu chưa nghe tiếng hót của nó, meetu nuôi thử chờ xem nó hót ra sao vì có 1loại chích đồng-chích bụi gì đó- nghe tiếng hót rất hay mà ngnghai vẫn chưa xác định được, nên cùng 1 người bạn nữa còn đặt cho nó là chim ma vì chỉ nghe hót mà chưa thấy rõ.

4. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Em cảm ơn anh ngnghai! Em cũng có ý định kiên trì nuôi chú chim này để tìm hiểu và khám phá. Thực sự em chơi chim hót, loại này em mới bẫy được, không biết nó có hót không- điều quan trọng với em? Em cho rằng đó là chích mày vàng căn cứ vào hình do anh Thanh post trên mạng và tài liệu " Chim Việt Nam- Hình thái và phân loại tập 2- trang 269- NXBKHKT- tác giả Võ Quý".
    Tuy nhiên, để xác định đúng, có lẽ em lại phải tiếp tục tìm hiểu thêm ạ.
    Một lần nữa, em cảm ơn anh ngnghai nhiều. Hy vọng có dịp được tiếp kiến trực tiếp với Bác.
    Kính!

5. meetu

meetu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Một tin vui, meetu xin được khoe với các bạn, sáng nay mình đang chuẩn bị dắt xe đi làm bỗng thấy âm thanh kỳ lạ ngoài sân, mình hết sức ngạc nhiên khi thấy chú chim chích mày vàng của mình đã bắt đầu hót, tiếng hót quả kỳ lạ: quạch quạch, chuých chuých, hù húych húych ...và có cả vệt láy như chòe than mặc dù âm thanh còn nhỏ! Quả là không uổng công mình kỳ vọng và chăm sóc (chú ta mặc dù đã vào cám nhưng háu ăn sâu quá, ngày nào mình cũng có sâu cho chú mần, hơi tốn!).

6. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Anh meetu ơi, chắc là tại hôm qua em đến thế là hôm nay nó hót đó, hì hì hì........

7. cavang

cavang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    103
    nó nhìn thấy mặt Vinh đỏ như gấc nên nó hót trêu đấy

8. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Chúc mừng anh nhé, theo như anh kể thì giọng hót quả là đặc biệt đấy.
    Khi nào nó mở miệng nhiều hơn, anh ghi âm rồi cho anh em nghe ké nhé!
    Cho em hỏi là anh bẫy được nó ở đâu vậy?
    Mà em đề nghị anh thay cái áo lồng khác trước khi chụp hình nhé, xấu quá!

9. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    Hôm nay mới đọc được topic này, có 1 vài cảm nhận xin được chia xẻ.
    Em cũng không biết con chim này tên gì nhưng em nhìn thấy nó nhiều rồi. Chim này sống ở lùm bụi.Những bụi lau hoặc sậy ven ao hồ, ruộng rất hay có. Em đi bắt châu chấu với ông cụ nhà em vẫn thấy suốt. Nó bay và lủi rất nhanh nhưng hình như không sợ người lắm vì em nhìn thấy nó suốt mà nhìn thấy cả nó hót chuyện. Hót chuyện lớn hơn chim khuyên 1 chút mà cũng hay không kém. Hót thô thì chưa nghe. Giống chim này lạ lắm. Hót rả rích rất hay mà không biết nó đậu chỗ nào chắc là do ở trong bụi nên không nhìn thấy. Cũng mất 1 thời gian tìm tổ của chúng nhưng không được. không ngờ hôm nay nhìn thấy nó trên đây.