Tìm hiểu về Gà tre - gà rừng

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi hoang khang, 13/6/07.

1. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    xin mạn phép pót vài tấm hình chia sẽ cùng anh em nhé.(định làm một tôppic khác nhưng đang hỏi ý kiến que_matrix nên gữi luôn vào đây) que_matrix xem mấy con này thế nào nhé.
    con trống nhạn tre của mình:

gà rừng cha: theo mình thấy con này côn thua con trống tre nhiều

gà rừng mẹ và bầy con khi còn trong ổ:

khi xuốngg ổ::

2. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    "Trắng gì mà trắng thế"........ con nhạn của bác lông mượt, ốp sát, cánh xệ, gà đang rất sung mãn. Con này có lẽ hơn 1 tuổi rồi nhỉ! Nhưng trông nó hơi to con thì phải?! Hay em nhầm? Gà được lắm bác ạ! Mình có thấy một con nhạn khác dáng khá giống mấy con chuối nhà mình nhưng có mồng lá, thứ mồng mình nghĩ thích hợp với gà nhạn. Con đó mình sém mua được nhưng phút cuối thì.....hic. Mình sẽ chụp nó cho bác coi chơi.
    Gà con thì luôn dễ thương bác nhỉ! Gà rừng cũng tốt lắm! Nhưng mình đàn con mình đoán cha mẹ chúng có lai nhung van giu duoc nhung net dac trung cua ga rung. Dan ga con cua bac minh nghi chi nen giu nhung con chan den, mo den, long den. Loai nhung con long sang, chan vang.
    (Tu nhien luc sau khong go co dau duoc. Mong cac MOD sua lai gium em nhe! Thanks)

3. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Theo mình nghĩ gà của Khang bị lai qua rất nhiều đời rồi!!!Chàng gà trống tía và cô mái đấy!!!!
    Vì nếu là gà tre thì giống này rất nhỏ con cả gà trống và gà mái!!Với lại mọi người nhìn cái mồng và cái cổ của chú gà trống thì mới thấy rõ được sự khác biệt rất lớn (mồng to,cổ dài).Biết rằng hiện nay kiếm 1 chú gà và 1 cô gà tre nhỏ,thuần chủng rất khó nhưng mình vẫn thấy những chú này thật sự k oai vệ như những chú gà tre đích thực!!!!
    1 vài ý kiến riêng,k biết mọi người thấy sao,nếu k phải thì bỏ wa nhé!!!hehehehehehhehe

4. que_matrix

Thích đã nhận:
    45
    Chào bác lahansaigon, đồng ý với bác là hai con đó có lai nhưng gà đó là gà rừng cơ mà, gà rừng là như thế đấy!
    @hoang khang: nền chuồng của bạn khô quá đấy. Đợi gà con lớn thêm tí nữa thì bạn nên tưới ẩm đất để gà đi mát chân, không bụi. Nên trồng thêm vài bụi cây tạo sinh cảnh phù hợp!

5. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    To que_metrix: con trống nhạn tại chụp xa nên thấy nó to chứ thật ra nó chỉ to gấp rưỡi bàn tay mình thôi. Nó thấy mình đưa máy chụp lên là chạy có cờ, đi theo nó chụp mệt xỉu luôn. Bác thấy con nhạn này cho lai với mái nào thì ra con sẽ đẹp vậy?
    To anh Sỹ: ngoài con nhạn ra còn lại là gà rừng không mà anh. Con trống rừng này em mua lại của mấu đứa nhỏ bẫy được trong rừng khu gần sông Buông Đồng Nai, thật sực em cũng không thích con này nhưng thấy nó có cái đốm trắng bên má là lạ nên thôi 100k cũng đáng. Còn con mái rừng này không hiểu nguyên nhân nào mà nó nhảy vô ở với đàn gà nhà hồi nào không hay trước khi em mua con trống đố về cho 2 đứa nó ở chung. Do đó chuyện lại hay không lai em cũng không biết luôn vì mù tịt chuyện gà này, giờ mới tậm tành chơi giải trí. Anh Sỹ cũng có gà sao không đem lên cho anh em cùng nghía cái anh.

6. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Hiện tại mình k có nuôi gà,nhưng lúc trước ở quê cũng có nuôi vài ba chú gà tre trống và mái,thỉnh thoảng ẵm đi đá chơi.Gà ở quê thường thả đi rong nên nhiều khi gà mái đẻ ra k biết là gà lai hay thuần chủng,khi nào lớn mới biết!
    Vì thế sau này mình thường cho nó đi quanh quẩn trong nhà với nhau,có như thế mới chắc chắn ra gà con chuẩn.
    Gà rừng rất khó bắt vì tài lẩn trốn của chúng,mình đã rất nhiều lần đi săn gà rừng nhưng khi về toàn......cu đất.Nhiều khi thấy gà mẹ dẫn cả bầy con đi ăn thế mà chẳng bắt đc con nào.
    Con gà tía là gà rừng thuần chủng hả Khang và que matrix???
    Hehehe........tự nhiên Khang lại có đc 1 con gà mái nuôi chơi dzậy hả???
    Ở quê mình gà tre cũng nhiều lắm,lúc trước phong trào này rất rộng nhưng sau này gần như tịt hẳn,người ta thích gà tre vì nó rất đẹp,nhỏ con nhưng có võ.
    Ở trong Sài Gòn này mà muốn nuôi gà cũng căng vì chỗ cho người còn k đủ nói chi tới chỗ cho gà chạy.......hehehehhehe

7. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    To anh Sỹ: em nói ngay từ đầy rồi mà anh, em không biết mô tê gì về chuện gà này hết, mới nuôi giải trí thôi.
    Chuyện con rừng đó có thuần hay không chắc phải nhờ Que_matrix với các anh em thôi.
    Quê anh nhiều gà tre hả? hôm nào về mang giúp em vài con chuối nhe. em mê con chuối lắm.

8. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Mấy con gà này lai hết rồi bạn ơi trông nó lớn quá , thông thường thì gà tre thuần chủng nặng khoảng 6-700g , mấy con này màu mè thì cũng o đặc sắc lắm hình như nó lai gà ác thì phải .

9. que_matrix

Thích đã nhận:
    45
    @hoangtrongphat: Bây giờ không thể tìm gà thuần chủng chưa bao giờ lai được. Ta phải chấp nhận những gì tốt nhất mà khả dĩ có thể chấp nhận được thôi. Phần đông gà tre giờ nặng cỡ 800g là tốt rồi.
    Màu trắng giờ là một trong 4 màu thuần chủng cơ bản của gà tre, gồm điều, ô, nhạn, chuối.
    @hoangkhang: Gà rừng của hoangkhang mình không chắc là gà rừng chính gốc nhưng có thể thấy nó có nhiều điểm đặc trưng như mồng lá, tai bạc, chân chì. Con này hoang khang nói là mua lại của bọn trẻ bẫy được à? Vậy số % là gà rừng rặc cao đó.
    Gà bạn chưa lú cựa thì nó còn phát mã nữa đấy! Không lo gà xấu. hihihihi.... Nhớ chú ý mối tươi, cám bã, rau cỏ thật tốt thì chú chàng mới trổ hết mã được.
    PS: Nói chuyện gà "đã" thật!

10. aquarius

aquarius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    @hoang khang : wao ...tớ kết con nhạn của cậu quá . nhìn mặt là biết gà hay . he he . nhạn chân trắng mỏ trắng , cổ dài , tướng gà lùn liền đuôi lao.....he he ...đá cựa sắt là khỏi chê .
    muốn có gà con theo ý thì nên chọn một con mái như ý . .." chó giống cha , gà giống mẹ .." . con gà mái mới là con gà giống ...thân .

11. hoang khang

Thích đã nhận:
    745
    Muối tươi là thế nào làm gì vậy que_matrix? lót dưới đất cho nó đi hay sao? Con trống rừng đó mình mua của mấy đứa nhỏ bẩy trong rừng khu vực sông Buông thuộc địa phận tỉnh Đồng Nai. Hôm đó mình thấy nên hỏi mua lại. Mua lại xong , hôm sau mấy đứa bán bán cho mình con trống đó lại hỏi mượn xin mượn để bẫy các con gà còn lại. Mình cũng cho mượn, nghe đâu tụi nó bẫy được cũng thêm vài con nữa. nhưng do không muốn nuôi thêm nên không mua tiếp. Nghe tụi nhỏ kháo nhau còn nhiều lắm, mỗi sáng tụi nhỏ bắt gặp 3-4 cặp chia phe đá nhau túi bụi, đó là gà trống còn gà con nhỏ nhỏ thì đi từng đàn. À, sẵn tiện có bác nào muốn không mình kêu tụi nhỏ khi nào bẫy được sẽ chia lại cho anh em. Tụi gà này bay thì phải nói như chim luôn, về mình cắt cánh tới 2 đợt mà vẫn bay dữ lắm. Anh em có cánch nào khắc phục vụ cắt cánh làm con gà mất đẹp không?
    Anh em nào có thể cho mình xin một bài viết về các thức nuôi gà con gà cha mẹ, rồi chuồn trại, thức ăn, cách chữa trị các bệnh thông thường ở gà không? mình thiếu kiến thức vụ này quá.

12. que_matrix

Thích đã nhận:
    45
    Có chứ, bạn lấy dây buộc túm lông cánh sao cho sát vào cánh. Nó sẽ không bay được. Còn mồi tươi là ruột cá, mang cá, đầu tôm băm nhỏ. Chúng ghiền lắm! Mình "chơi sang" không có mấy thứ đó nên mua cá mồi cho chúng, sạt nghiệp luôn! ỦA, mình viết là "muối tươi" sao??????
    Còn mấy cái cách thức nuôi thì nên tham khảo bác ut_nguyen, bác ấy nhiều kinh nghiệm nuôi gà rừng lắm! Nhưng mình viết tí đỉnh trước cho bác tham khảo nhé!
    Gà rừng lúc mới nuôi vì chúng rất nhát nên phải tạo khung cảnh thật yên tĩnh rồi mới từ từ tiếp cận nó. Lúc mới bắt về, gà rừng chưa biết ăn lúa, vì vậy nên cho nó ăn rau các loại, côn trùng... Muốn tập gà ăn lúa nhanh thì thả thêm một con gà ta vào, gà rừng sẽ bắt chước ăn lúa.
    Chuồng trại thì tất nhiên phải có nóc, che mái tôn một phần nhỏ tạo chỗ trú mưa, gác cây trong chuồng cho ngủ. Chuồng phải thoáng mát nhưng tránh gió lùa, phải có nắng chiếu vào, trồng thêm các loại cây bụi tạo chỗ núp.
    Gà rừng thì khỏe nên ít bệnh. Nhưng gà con thì nên chích ngừa đầy đủ, lưu tâm chú ý trong thời gian đầu.
    Tất cả cũng chỉ vậy thôi, từ từ nuôi rồi rút kinh nghiệm dần. Giờ mình chưa nghĩ thêm được gì, có gì mình nói tiếp nha!

13. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Khang tìm vài topic trong đây dường như có vài bác rất khá về các giống gà này,hình như bác thành công cũng rành lắm đó!!!
    Chính xác gà rừng rất nhát,bởi thế mà bẫy đc chúng k phải chuyện đơn giản.Nghệ thuật bay của gà rừng đc liệt vào hàng siêu đẳng đấy!!!Mình nghe đâu gà tre là 1 giống gà rừng đc lai tạo cho phù hợp với cuộc sống gần con người đấy!!!
    Quê mình (Bình Thuận) có rất nhiều gà tre,tuy nhiên hiện nay thì mình k biết như thế nào nữa!!Nếu Khang thích thì mình có thể nhờ mấy đứa bạn ở ngoài đó kiếm giùm xem sao!!!
    Bác que matrix này chắc khoái gà lắm nhỉ!!!!
    Theo mình nghĩ việc cho gà ăn cũng rất đơn giản,nhất là các con đã biết ăn mồi cám,cá.....và các con đã dạng,có thể nói thức ăn của gà rất đa dạng:từ cám,ruột gà,vịt,cá,rau củ.........ngoài ra người ta cũng thường trộn vỏ sò,ốc để tăng cường canxi........Về chuồng tại,mình có thể xây,đóng hoặc lợp chuồng cho gà để có chỗ tránh mưa và nắng,nhưng phải tránh ẩm vì làm gà dễ bệnh.Nếu thả gà đi rong trong khu đất thì càng tốt,còn không có thể đóng 1 cái chuồng cho gà ở,bên dưới có căng 1 tấm bạt để hứng phân gà,vệ sinh cho tiện.Về bệnh thì gà thường bệnh phân lỏng,cúm thông thường (chứ k phải cúm H5N1 à)........Một vài ý kiến cá nhân,mong các cao thủ đóng góp thêm!!!

14. Nemo84

Nemo84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nghe mấy bác bàn về chuyện gà mà phát thèm, HoangKhang có thể cho mình hỏi tuịnho3 mà bán gà cho bạn ở đâu không? mình cũng đinh mua vài em về nuôi cho đỡ buồn, đặt biệt là giống gà Thái. mình thích nhất đó, giờ hong bít chỗ nào bán loại đó nữa, nhỏ nhỏ dể thương. hic hic.

15. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Úi rời ông Tùng ơi, ai lại dã man thế, đeo kiếm đá còn chi gà quý nữa!!

Con Bạch Nhạn này tướng tá tạm được, mặt bánh xe, mào công nhưng cái mắt có vẻ chưa khoái lắm hay do chụp hình chưa đạt. Cho mình hỏi là con này mắt màu gì vậy bạn??

16. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Em thấy trên đường Xô Viết Nghệ tĩnh có 1 tiệm bán chim cũng có 1 chú gà rừng trống đó>Bác nào có thích thì lên đó thăm dò giá cả và okie thì mang về nuôi.Con này củng khá dạn.Vào những buổi trưa hè mà nghe gà rừng gáy thì thú vị lắm:):)

17. khanhbinh

khanhbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    đây là hình 2 chú gà của mình và chị gà mái:)
    [IMGO]http://aycu04.webshots.com/image/21523/2000416719710208201_rs.jpg[/IMGO]

18. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác que matrix cho em hỏi:gà con được vài tuần tuổi phân biệt được trống mái ko.nếu ko thì gà lớn tới cỡ nào mới có thể phân biệt trống mái,phân biệt như thế nào vậy?
    Còn nữa:gà tre thường là gà chân đen,vậy gà chân đen luôn là gà tre có đúng ko vậy mấy bác?

19. que_matrix

Thích đã nhận:
    45
    @khanhbinh: Tiệm đó anh nói nằm gần vòng xoay Nguyễn Xí phải không? Tiệm đó em biết. Tay chủ Đại bán giá cao lắm, miệng thì nói ngọt như mía lùi. Nói chung là xạo lắm. Đã thách giá rồi mà còn tự nói mình bán đàng hoàng! Mua tiệm này hết sức cẩn thận! Em bị ép giá hai lần rồi nên ghét không thèm tới nữa! Con gà đó không phải rừng rặc đâu nha, chân xùi thấy ghê. Nhìn là biết lai với gà Tàu rồi. Dáng to béo quá!
    @phamvuthien: Chớ nhầm gà tre với gà rừng nha! Gà tre chân phải vàng óng, thanh nhỏ mới chuẩn. Gà rừng thì chân chì. Trừ gà tre ô thì chân có thể có màu đen. Gà vài tuần tuổi thì chưa phân biệt rõ ràng được. Có thể đoán như sau: gà đầu to, chân to, lanh, giành mồi dữ.... Còn lớn cỡ vài tháng thì có thể phân biệt đễ hơn: con nào mồng pt, đỏ là trống. Như gà của mình 4-5 tháng rồi mà cứ ngờ ngợ thôi. Phân biệt nhìn dhi2 đễ nhưng truyền đạt lại rất khó. Nếu bác nào thích thì qua nhà em chơi rồi em nói dễ hơn (kinh nghiệm tự đúc kết, có khi sai bét nhè)

20. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Hoàn toàn chính xác, mình đã có lần lưu ý các bạn rồi đó.