Tìm hiểu về lồng chim

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi MINH TRI, 26/7/08.

1. MINH TRI

MINH TRI New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có anh chị nào rành về lồng chim tư vấn giúp em, kích thước lồng nào thì nuôi chim gì, em cám ơn lắm lắm...

2. nguyễnanhkhoa

nguyễnanhkhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    trời cái này thì dễ lắm bạn à ví dụ như bạn muốn nuôi chim chích chòe lửa đi bạn có 1 con chim nhưng chưa có lồng thì mình ra chổ bán chim mình nói là bán cho con lồng chích chòe lửa là người là bán cho bạn muốn biết nhiều về lồng nuôi con gì thì bạn cứ ra ngoài chổ bán chim là bạn thấy và hỏi chủ bán là biết liền ah`

3. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Cách mách nước như Nguyenanhkhoa cũng hay và đơn giãn thật,nhưng không phải người bán chim nào cũng sẵn sàng giúp đỡ như vậy đâu,một phần vì họ không biết tường tận,một phần là vì lợi nhuận nên nhiều người cứ tư vấn bừa cho khách miễn là bán được hàng.Người Tàu có kinh nghiệm nuôi và làm lồng nuôi có thể nói là đạt đến độ hoàn chỉnh nhất,nói về họ thì dài lắm và thú thực tôi cũng không có khả năng,nhưng tôi có thể giúp bạn một đôi điều sau:Người Tàu phân chim ra làm 3 loại chính(không kể chim nước,và họ gà)Đó là:Chim bước,Chim chạy, chim nhảy.
    -Chim bước:gồm Sáo,yểng,vẹt,họ diều hâu,đớp ruồi v.v tóm lại là những giống chim trong quá trình di chuyển tìm mồi thường bước hoặc nhảy ngắn, thấp,chậm thì dùng lồng RỘNG NHƯNG THẤP hôặc CẦU XÍCH.(chiều rộng thường bằng chiều cao của lồng)
    -Chim chạy:Gồm Sơn ca,Manh lớn,Bách linh v.v.thì dùng lồng cao(chiều cao thương gấp 4 lần đường kính đáy) và không có cầu.(vì loại này không biết đậu trên cành)
    _Chim nhảy:Đây là loại chim được nuôi nhiều nhất như:Họa my,Khướu,Chào mào,Khuyên,v.v.Đây là các loài chim có thói quen nhảy liên tục,nhảy cao trong khi di chuyển nên lồng nuôi thường có kích thước cân đối,chiều cao thường gấp rưỡi đường kính đáy lồng,có cầu đậu nhưng để thấp so với đáy lồng(vì cần khoảng không còn lại cho chim nhảy).
    Xin góp một chút ý như vậy có gì các bạn bổ xung thêm nhé.

4. Fly Dragon

Fly Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    A Binhls nói đúng đó bạn a.Vì mỗi một loài nó những đặc tính riêng của nó,nên mình phải tìm và tạo điều kiện thích hợp nhất cho nó để nó dc phát triển hợp với bản năng.Còn hỏi ý kiến của người bán chỉ nghe một phần thôi,vì ai bán hàng chẳng thích bán dc hàng.Như trường hợp của mình chẳng hạn,vừa rồi mình cũng ra ngoài hàng hỏi mua 1 cái lồng MI họ có đưa cho mình xem 1 cái và bảo đó là lồng MI,mình thấy cũng giống kiểu lồng MI và mua,nhưng mà mang về nuôi thì mình thấy nó thấp và hơi nhỏ (dg kính và chiều cao gần bằng nhau)nên con chim ko nhảy dc nhiều và cũng nghe mọi người góp ý nên mình lại phải đem đi đổi cái khác và còn phải các thêm tiền (mặc dù biết là hơi đắt,nhưng mà mình đổi nên phải chấp nhận coi như là tiền học phí ).Chúc bạn có sự lựa chọn đúng đắn.

5. bancupid

bancupid Member

Thích đã nhận:
    1
    À , thế thì cho em hỏi luôn là cái lồng 90 nan nuôi chích chèo lửa là nhiêu tiền thế bác . hiện giờ ngoài thị trường bán nhiều quá , cháu mua sợ bị hố .