Tìm kiếm cây thủy sinh

Thảo luận trong 'Khám phá thế giới thủy sinh' bắt đầu bởi tienbm, 26/7/04.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Bài này chẳng phải tự sự và cũng không là phóng sự vì nhân cuộc nghỉ vừa qua tôi đã đến vùng núi Quảng Ninh và tìm kiếm cây trong các suối tự nhiên.

tienvuong and Bien_irt like this.
  2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Với một số cuộc khảo sát tìm kiếm cây phục vụ cho thú đam mê mà tôi thấy có thể giới thiệu để bạn nào có điều kiện đi đây đi đó thêm kinh nghiệm khi tìm cây.
    Cây thủy sinh gồm 2 loại.
    Loại chỉ phát triển trong môi trường nước: Loài này dễ nhận dạng và dễ tìm, ở các vùng tôi đã đi qua nhận thấy các loài này thường ở những đầm, hồ (tóc tiên hay còn gọi rong cho lợn), vài loài tiêu thảo khác, ở các sông có mực nước thấp, mọc thành từng đám hoặc cả bãi luôn.
    Loại cây lưỡng cư (phát triển trên cạn và cả khi nước ngập) tìm kiếm các loài này chỉ nhận biết bằng cách tìm ở ven dòng nước, ở các Suối, khe nhỏ, các loài lưỡng cư thường khó nhận vì khi mọc trên cạn hình dáng lá khác với khi mọc trong nước (thường thì khi mọc trên cạn lá ngắn lại và tròn, dầy hơn).
    3 ngày vừa qua có dịp đến vùng biển Quảng Ninh (huyện đảo Vân Đồn) khu vực nghỉ ngơi cạnh bờ biển với phía sau là dãy núi cao, có những vùng núi còn giữ được cây nguyên sinh, trang thủ một buổi sáng tôi và Archpad thuê người bản xứ đi xe ôm kiếm khe suối có nước quanh năm mò mẫm, đi cách nơi ở khoảng 20Km thì vào vùng rừng nguyên sinih, chưa bị chặt phá rừng gặp một số Suối tự nhiên nước chảy ào ào, trong thâm tâm chỉ nghĩ làm sao kiếm dược một số viên đá nhỏ đã bám sẵn rêu, dương xỉ (chắc chắn chỉ có 2 loài này), bạn nào có điều kiện kiểm chứng nhé. thế rồi y như rằng, ở các đoạn suối chỉ xuất hiện rêu sợi và dương xỉ, trong đám tìm được có 1 loài dương xỉ rất giống với Dương xỉ châu phi (là loài treo giữa bể của Ông Chương) nhập về từ TQ.

Một loài rêu sợi to, thậm chí có những cây rất giống với rêu Đại lộc giác đài (Monoselenium tenerum)

Đây cũng là một loài rêu bám đá, nhưng với kinh nghiệm thì chỉ phát triển tốt khi lấy nguyên tảng đá rêu đã bám về đưa vào bể mới phát triển tốt (nếu bóc ra rất khó phát triển)

Còn đây là vài hình ảnh các dòng suối đã qua:

Vùng núi mà tôi đã đến là địa điểm mà trước đây trong chiến tranh nơi con tàu không số đã khởi hành - Cảng Vạn Hoa. Trên đường đi quang vách núi gặp rất nhiều suối song do thời gian có hạn nên chỉ tìm hiểu một đoạn ngắn ở từng suối, nếu có điều kiện đi sâu thì chắc kiếm được nhiều thứ hay, vì vậy mỗi thứ cũng chỉ lấy được 1-2 cây về để thử.

Takeshi Amateur and minhduc123 like this.
  3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Cũng nhân chuyến đi này tôi đã mang về mẫu đất (đá sỏi) theo cảm nhận nếu được xử dụng làm nền sẽ không kém gì đất nền của Nhật, ở vùng núi này có loại đá "Gan Gà" mầu vàng và mầu đỏ tím, ở bên vệ đường đi những tảng "đá" mầu đỏ tím rơi xuống rất nhiều, đồng thời do quá trình bào mòn của nước "đá" này nhỏ vụn ra như sỏi nhỏ, sở dĩ tôi gọi "đá" vì nhìn thì như đá nhưng khi bóp cũng vỡ vụn được như đất, không tan trong nước, vùng này cây cối tốt tươi, qua đó tôi suy luận loại đất này có thể dùng làm đất nền trồng cây (chắc chắn có nhiều dưỡng chất và Fe), đợt tới này sẽ trồng thử nghiệm xem sao

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hôm trước bác Cầu Vồng đi Sapa về cũng cho em một miếng rêu giống như Đại lộc giác đài của bcá TIến nhưng mà bác CV lại bóc ra khỏi đá nên về nhà không sống và phát triển được. Bác đi mấy hôm hèn nào mất liên lạc với bác, lại không thấy vaò 4 rum

5. hlgvn

hlgvn Member

Thích đã nhận:
    1
    Yeah, cám ơn bác Tienbm rất nhiều, ngày mai em sẽ làm một chuyến vào rừng chừng 5,6 ngày, đây se 4 là tư liệu rất qúy cho em. Ko biết hệ sinh thái của rừng ở Đầm Ròn (nơi em sẽ đến chắc mấy bác ko biết đâu) có khác nhiều với ở Quảng Ninh ko nhưng em sẽ cố gắng tìm kiếm thử.

6. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Loài Dương xỉ này tạm đặt tên là Dương xỉ Vạn Hoa (địa danh nơi tìm thấy)

@ hlgvn: Hãy để ý nhé, nếu là Suối trong vùng có độ ẩm cao nhớ để ý mấy loài dương xỉ như dương xỉ Vạn Hoa nhé, vùng bạn đến tôi không biết ở đâu nhưng kinh nghiệm cho thấy loài dương xỉ chia nhiều thùy không nên lấy:

có loài dương xỉ bản lá rộng và thường mỗi cành lá chia 3 là có thể xử dụng được, nếu lấy được bám sẵn vào viên đá càng tốt. Tốt nhất là nếu có Máy chụp hình, bạn chụp loài mà bạn thấy tranh thủ post lên đây để anh em góp ý có nên lấy không. Chúc bạn có một đợt công tác vui vẻ

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Trông ai ngó ngó như là bác Kỳ Anh nhà ta ấy nhể :D :p

8. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Hôm nào bác cho em xin 1 nắm về em cho con cu gáy nó măm măm nhé. Thanks bác nhiều nhiều

9. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Loài ở SaPa tớ cũng đã xem, nhìn như rêu cá đẻ, thậm chí mọc bám xung quanh thân của cây nho..... nhưng loài này không tồn tại được dù là lấy nguyên cả cành hoặc viên đá (đã thử rồi)

10. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Đúng roài......................................

11. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    OK, hôm nào đến lấy cũng được, tớ mang được khoảng 15Kg, định để ông Cụ làm nền thử xem sao, sẽ thử trồng riêng vào cốc một cây lá trầu tím không có DBO để kiểm tra

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Em xin bác 1 ít rêu cá đẻ để buộc vào mấy cục đá tròn đang vứt ở nhà chưa biết làm gì. Thanks bác

13. cauvong

cauvong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Loại Rêu và Dương xỉ Bác Tiến tìm thấy ở Quảng ninh, nếu E không nhầm thì cũng đã từng thấy ở Đỉnh Mẫu Sơn roài. ở những chỗ ẩm thấp, có nước nhỏ liên tục (trên đấy nhiều sương mù) có khá nhiều rêu và dương xỉ. Khi nào đi công tác có dịp qua đấy chụp lại hình đã.
    Đợt trước E cũng lấy 1 ít rêu ở Sapa và Mẫu Sơn về, nhưng không giữ nổi, Nó cứ lụi dần. Chịu!!!

14. giangnd

giangnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    367
    Nhìn mấy cái ảnh anh Tiến đi kiếm rong cũng thấy sướng cái thú sưu tầm đấy chứ. Nhưng theo kinh nghiệp em biết muốn kiếm rêu cá đẻ đủ loại thì lên Tam Đảo và Ba Vì chỉ cần đi bộ cách đường vài chục mét thôi thì có mà kiếm cả tạ chỉ có điều khi mang về thì phải có bể dưỡng ngay chứ không nó cũng chết yểu mà. Tại azoo.com.tw có giới thiệu muốn trồng rêu cá đẻ đẹp và nhanh thì phải có phân nước. Mà mua của Azoo thì ít nhất 200 k một lọ. Theo em cứ chịu khó mầy mò mấy loại phân nước sx trong nước giá rẻ thì chơi mới rộng được. Hôm nọ em lên Rừng quốc gia Ba Vì qua mấy cái suối thấy nhiều rêu cá đẻ lắm nhưng lúc đó chẳng hiểu sao lại không hứng chơi nên không lấy về nhiều. Chỉ lấy mỗi một loại đẹp lắm nhưng về dưỡng tại nhà mới biết là rêu cạn, nổi lên mặt nước mới sống. Nếu có cái bể nửa nổi nửa cạn như ngoài hiên của anh thì đẹp lắm.

15. hlgvn

hlgvn Member

Thích đã nhận:
    1
    Hix, chào các bác sau hơn 5 ngày lặn lội, muỗi vắt em đã trở về, về mặt cây thủy sinh thì ko thành công cho lắm, em chỉ lụm được toàn cây ci đâu ko hà tìm được đúng một loại dương sỉ chia nhiều thùy như bác Tiến nói còn về mặt tìm đá với gỗ thì em tìm được khá nhiều thứ.

16. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Có giống như thế này không?
    Hoặc có thể post được hình lên không?
    Nếu bạn ở Hà Nội có thể mang qua ông Chương thẩm định xem loài gì? ông Chương 141 Phùng Hưng

17. wonbin_hq88

wonbin_hq88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác tiến oi loại nay` co phải ở dưới nước ko nếu trồng được bác cho bọn em một m,ẩu về dưỡng thử nha :ph34r:

18. wonbin_hq88

wonbin_hq88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    àh nhân đấY BÁC TIẾN DẠY BON EM KINH NGHIEM ĐI RỪNG ĐI

19. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hì hì, tôi có đi rừng chuyên nghiệp đâu mà biết để kể, hỏi kinh nghiệm hlgvnxem sao, về tìm cây lưỡng cư (cây nửa nước nửa cạn) thì ở những khe suối, nới tiếp giáp giữa nước và vách đá hoặc bờ đất, thường là những nơi cây lưỡng cư mọc (rêu - dương xỉ)
    Cây thủy sinh thì ở các Ao, hồ, đầm hoặc sông cạn (nước mùa khô chỉ khoảng trên dưới 1m nước) ở đây thường gặp các loài tiêu thảo).....
    Không hiểu tại sao cái ông Aquatichung có nhiều kinh nghiệm không thấy vào trả lời bài nhỉ??????????????? Bực mình quá đi

20. hlgvn

hlgvn Member

Thích đã nhận:
    1
    Em ở Đà Lạt mà. Kinh nghiệm đi rừng hôm bữa em thiếu chứ bữa nay thì thừa. Rừng chổ em vào hình như là rừng cận nhiệt. Đi rừng theo kinh nghiệm em thì như sau:
    - Mặc quần dài đừng tưởng mặc quần short hay quần đùi thì băng suối khỏe, vô trong rừng mà muỗi vằn thấy cặp giò mình thì có mà chết em bị muỗi cắn vết nào vết nấy to bằng đầu ngón tay (sợ bị sốt rét đây), rồi đủ thứ cây cứa vào chân rướm cả máu.
    - Ko nên đi suối lớn đi suối be bé bề ngang chừng 1m -> 2 m thôi, suối lớn nước chảy xiết mình lội tuy được nhưng hình như chả có cây gì cả nhưng suối lớn mà lụm đá thì tuyệt với lại hay tìm được mấy khúc gỗ chìm trong nước sẵn, cát ở suối lớn cũng rất tuyệt.
    - Đi vô rừng một chuyến dài thì phải chấp nhận chuyện thiếu thốn vệ sinh. Hic, em vô đó tắm suối mấy người dân tộc thiểu số thấy họ cứ cười khà khà khoái chí rồi xì xồ gì đó cái tiếng của họ làm ngượng quá chời, còn đi vệ sinh thì một thằng canh một thằng đi rất là tội nhiệp còn bị muỗi chích ngay mông nữa chớ, còn cái suối em tắm trông thì cứ tưởng sạch nào ngờ đó còn là chỗ bò, chó bơi lội (khiếp).
    - Để khỏi đi lạc nên bắt đầu đi từ chổ nào có suối lớn gần đường cái rồi đi lên dần tiến sâu vào rừng ngược với chiều nước chảy, sau đó rẻ vào các nhánh suối nhỏ, khi về thì chỉ việc men theo suối đi theo hướng nước chảy là đúng, đồ nghề đem đi chỉ cần một cái rựa để phạt cây, một cái bao ni lông là đủ, khi băng qua suối đừng đi lên những tảng đá chìm dưới nước té gãy giò như chơi.
    - Còn về mặt tìm cây thì em hơi bị dốt nhờn bác Tiến chỉ giúp.