Tìm lời giải đáp về nước

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi minhphong, 29/9/06.

1. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    kính chào mấy anh mấy pác trong diễn đàn !
    Nhà em có nuôi mấy con cá dĩa, em lấy nước đổ vào, nhưng 1tuần sau nước bị ố vàng, em thường xuyên thay nuớc ( 1, 2 ngày 1 lần). Thay 1phần 3 nước nhưng nước vẫn vậy, có cách gì không. hồ em có bộ lọc chạy 24/24. Hỏi người ta thì nói đó là nước giếng nên bị vậy, có cách nào làm cho trong lại mà không ảnh tới cá không vậy hả. Xin chân thành cám ơn

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    vậy là vấn đề này thuộc về nước rồi MINHPHONG nên thai nước giếng dùng để nuôi cá dĩa bằng nước máy đi , nước giếng của MINHPHONG sử dụng đã có vấn đề rồi , nupớc có máng vàng có thể là do phèn đó , trong trường hợp này mà dùng hóa chất thì cũng ko hay lắm đâu

3. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Khả năng nước giếng của bạn có chứa nhiều phèn sắt, nước mới bơm lên rất trong, sau một thời gian sụt khí sẽ chuyển sang màu vàng, bạn lắng trước bên ngoài rồi hãy thay, có thể lắng bằng phèn chua, xong điều chỉnh pH bằng nước vôi hay sô đa. Mình có một nguồn nước cũng vậy, nước mới bơm lên rất trong, có mùi tanh, nếu chỉnh pH bằng phương pháp phun mưa thì sẽ chuyển sang màu vàng, nếu chỉnh pH bằng vôi xong để lắng lại thì đỡ hơn.

4. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Đúng rồi, mới bơm lên thì rất trong nhưng chừng một tuần sục khí thì vàng khè, Với lại ngày nào cũng thay mà không có thay đổi gì hết, còn bị đóng màn màu trắng đục lên thành hồ nữa. Nhà Phong ở khu dân cư Đồng Diều đang dùng nước giếng tạm chưa có nước máy. Vậy dùng cái gì để cho trong lại. Hóa chất theo Cây Với Cá là không có nhên hả.

5. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Còn theo bác Lamvn thì mình sẽ điều chỉnh P.H thích hợp như thế nào ạ. Vì em cũng chưa rành về vấn đề này. Vôi và soda mình mua ở đâu, và phải bao nhiêu là đủ. Em nghe Flame nói nếu là nước giếng thì không bao giờ cá đẻ có đúng không ạ

6. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    độ ph thích hợp là từ 6.4-6.8 nhưng cũng có thể từ 6-7 cá vẫn có thể cầm cự chịu đựng nói vâỵ thui chứ ko có chi hết ....vôi thì MINHPHONG có thể ra các tiệm bán cá mà hỏi mua giá chỉ có 6-8k/kg thui san hô vụn khá rẻ mà, còn sô đa thì CÂY VỚI CÁ chịu .
    đây là vấn để tế nhị hỏi ngay liền thì sợ mất lòng anh em MINHPHONG à, nhưng theo CÂY VỚI CÁ chưa chắc nước giếng ko ép được cá ...

7. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Chà, vậy nước nuôi cá của bạn gay rồi, thế nhà bạn bơm nước lên dùng luôn à, có lọc gì không? chứ nước phèn mà không xử lý thì gay lắm.

8. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Phong bơm lên để khoản 2 ngày thì dùng, nhưng mà nhìn bằng mắt thường cũng biết phèn không rồi vì nó vàng khè, có cách gì mình tách phèn ra được không

9. phongthanh

phongthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Bạn nên thay nước giêng khoan bằng nước máy đi . Có nơi nước giếng khoan nuôi cá rất tốt nhưng có chỗ lại ko nuôi đc . vd như nhà em đầu tiên nuôi bằng nước giếng khoan cá mang về đều chết hết sau đó em mua nước uống 10 nghìn một bình về thả chẳng thấy con nào chết cả .

10. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Trời thôi vậy chắc khỏi nuôi quá ( tiền đâu mà chịu nổi chứ). Anh thì nuôi nó vẫn sống nhăn răng, nhưng nhìn nước không có trong nên không thể ngắm chúng một cách thật đẹp được. Anh vừa tậu thêm mấy con bột về cũng tạm ổn 1 ngày, vẫn ăn ngon miệng nhưng không biết vày ngày tới như sao.

11. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nghe nhiều người nói là muốn cá dĩa đẻ PH nhất định phải từ 6 đến 6.5!vay tại sao hồ của em PH hồ của em đo là trên 7.0 mà cá vẫn đẻ,thậm chí cá con cũng nở luôn(tuy là sau đó bị cá bố mẹ ăn mất tiêu:crying: ).như vậy chất lượng nước có phải là yếu tố duy nhất(đương nhiên ngoài yếu tố cá phải chịu bắt cặp với nhau) để cá đẻ hay k?câu hỏi này theo em cũng có liên quan đến thắc mắc của minhphong về việc nếu nuôi bằng nước giếng có đẻ được hay k!mong bà con giải đáp thắc mắc.

12. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    độ PH cao hơn hay thấp hơn chỉ số ổn định thì cá cụng sinh sản bình thường nhưng trong 1 vài trường hợ mà độ Ph chênh cáo so với chỉ số chuẩn thì trứng cá có thể sẽ ko nở cho dù nỏ thì cá con vẫn rất yếu ko năng nổ và hay chết yểu, trong nuôi cá cảnh nói chung hay ép cho cá sinh sản nói riêng thì vấn đề của nước vẫn là chuyện nói đến trước.
    Cho cá sinh sảntrong nước giếng thì rất ít sự thành công cho dù nước giếng được xử tốt .
    MINHPHONG dùng nước giếng nuôi cá mà ko xử tốt thì cá cũng bị thu nhỏ , chậm phát , màu ko đặc trưng ,...đối với cá chủ mà như thế thì nói chi đến sinh sản.

13. bachduyen2534

bachduyen2534 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em ở Biên Hòa, em chỉ nuôi cà bằng nước giếng. Mấy con bồ câu và xanh thường của em nuôi 4, 5 tháng lớn đều và đẹp. Cặp Red White cũng mua ở Biên Hòa, khi mua đang có dấu hiệu bắt cặp, nay đang có mọt bầy con được hơn 2 tuần. Đây là trường hợp nuôi discus bằng nước giếng của em góp vào 4rom.

14. bachduyen2534

bachduyen2534 New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước giếng của em sau khi bơm lên 1 ngày có PH khoảng 6.5, cho vào hồ nuôi sau một ngày PH > 7.

15. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Nước của mình cũng vàng khè nhưng chẳng sao cả, nếu ko nâng cao chất lượng nước được thì bạn tập trung vào các chỉ tiêu khác như thức ăn, nhiệt độ, pH ổn định... Sô đa mua ở các cửa hàng hóa chất ngoài chợ Kim Biên, vôi mua ở các đại lý vật tư nông nghiệp, bạn cũng có thể lọc phèn bằng cách cho nước thấm qua một lớp cát dày được mà.

16. kid 2005

kid 2005 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Kid cũng đang sử dụng nước giếng nè( nhưng đã qua lọc ),nuớc vẫn trong như thường,pH thì chưa đo thử nhưng thấy cá lớn như thổi ấy.

17. vductien

vductien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước giếng sau khi khử phèn (sục khí+lọc gòn) dùng nuôi cá dĩa rất tốt. Vì trong nước có nhiều khoảng chất cũng cần cho cá nhất là cá dĩa con, giúp chúng mau lớn. đây là kinh nghiệm riêng tui và của 2 trại cá mà tui quen làm thế. họ có nước máy nhưng không dùng vì chê nước máy bị ô nhiễm và chứa hóa chất.

18. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Vậy nước nhà em có nhiều phèn không vậy hả. Anh cũng không biết nước nhà anh là phèn hay là gì nhưng nó có màu vàng vàng. Thì cá nhà anh vẩn ăn đều đều mạnh khoẻ. Nhưng tại màu nước ố vàng làm anh bực mình tìm cách giải qưyết mà không có xong nữa

19. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Theo anh mình khử phèn như thế nào. Chứ em cho sục khí lọc thì nước càng mau ố vàng nữa đó. Cá của em thì vẩn sống nhưng em thấy 2 man tai của nó hở nhiều lắm. Không biết là do đâu nữa. Em có mấy con cá con thì chúng vẫn sống chẳn ảnh hưởng gì hết nhưng mà rất thường xuyên thay nước chứ không nước vàng khỏi ngắm cá luôn.

20. minhphong

Thích đã nhận:
    187
    Thế có phải vô cục người ta thường sơn nhà không. Theo anh lọc qua một lớp cát em thấy nước càng dơ hơn nhiều. Hồi đó dưới quê em mỗi lần cho nước sông vào lu thì có cục phèn quậy đều trong lu nước. Để lát là cặn sẽ lắn dưới đáy và nước trong lắm. Em không biết có nên dùng cách đó không vậy.