Tìm mua lan cấy mô

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi vvnnh, 12/3/06.

1. vvnnh

vvnnh Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác ơi cho em hỏi chuyện này chút:
    Ở SG (khu vực nội thành),ngoài trường ĐH - KHTN & ĐH Tổng Hợp,còn chỗ nào bán lan cấy mô(còn nguyên trong chai) không?giá cả bao nhiêu và có bán lẻ từng chai không?
    Kính mong các bác am hiểu chỉ giúp tận tình(các bác có thể pót địa chỉ lên cho em).

Cám ơn các bác đã đọc bài viết này!

2. lanviet

lanviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Bạn mua Lan cấy mô , nhưng Lan loại nào ????? vũ nữ, Hồ điệp , cat,, dendrobium, cibidium...........////??????????Trồng văn nghệ hay Kinh doanh, mình sẽ tư vấn cho bạn....

3. vvnnh

vvnnh Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác Lanviet ơi,em muốn trồng theo kiểu "văn nghệ"(khoảng 100 cây),loại Phalenopsis.Em hiện đang là học sinh,bác làm ơn tư vấn cho em nơi mua giống này rẻ &cách trồng kinh tế nhất
    Cám ơn bác rất nhiều!

4. lanviet

Thích đã nhận:
    41
    To: Vvnnh!!! mấy hôn nay bận quá.Muốn mua Hồ điệp cấy mô bạn có thể tới mấy ĐC sau:
    - Cty CP CN sinh gọc SG, 590 Kinh Dương Vương, Q. Bình tân, Đt : 8750339, giá 3000 đ/cây.
    - Cty TNHH hoa lan Lâm Thăng, 1A12 Trường Sơn Tân bình ( cổng sân bay ) 75.000 đ/ chai, 22 cây. Đt: 8449070.
    Hai nơi này cây rẻ nhưng chất lượng bồng sau này ok đẹp.Muốn mua cây đẹp bạn có thể tới
    - Trường ĐH khoa học tự nhiên, khu B , lầu 4 ,Trung tâm giống cây trồng, giá 8.000 đ/cây,riêng cây Mãn thiên hồng 9.000 đ/ cây. Còn trồng như thế nào cho kinh tế, theo mình trồng sao cho ít chết là kinh tế, kỹ thuật trồng bạn có thể tham khảo các bài trên mục Hoa Lan - Cây cảnh.bạn chịu khó nghiên cứu vừa trồng vừa rút kinh nghiệm. Chúc bạn thành công.

5. lanviet

Thích đã nhận:
    41
    Đây là vài cây mình mua ở ĐH KHTN.
    Mã P1.
    cây E 6
    Cây SHBP1
    Còn nhiều nữa nhưng lúc nở mình ok chụp hình, chờ dịp khác vậy...

6. orchids

orchids Member

Thích đã nhận:
    1
    Cám ơn bác Lanviet nhiều lắm,em sẽ đến những nơi bác vừa chỉ(em là vvnnh đây)
    Khi nào có điều gì hay hay,bác nhớ đăng lên cho mọi người thưởng thức tiếp nhé!

7. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Sao vvnnh lại có nick orchids vậy, có cần kết hợp 2 nick này vào một không????

8. orchids

orchids Member

Thích đã nhận:
    1
    Hic!Thôi anh ơi,anh để 2 cái riêng biệt cho em đi,cám ơn anh nhiều.

9. thebuzzvn

thebuzzvn Active Member

Thích đã nhận:
    7
    To anh Lanviet,
    Em vừa chộp được cây hồ điệp thơm. Nhưng mà lại có người mua mất rồi mới tức chứ. Chỉ kịp chụp cái hình thôi, nhưng không biết post lên thế nào cho mọi người cùng ngắm. Ai đó chỉ giúp cách post hình lên dễ nhất dùm tôi với. Cây này lá cũng chấm và hoa nhỏ nở thành chùm màu hồng có chấm nhỏ. Thơm ngát.
    Mà anh Lanviet oi, bữa trước có gửi anh tấm hình cây lan thiên nga nhờ anh tư vấn cách trồng cây con mà chưa thấy anh trả lời. Anh có thể trả lời em gấp được không vì cái thân cây mẹ đang có nguy cơ teo đi, nếu không tách cái mầm nhỏ xuống trồng em e nó sẽ "di theo" mẹ nó mất.

10. lanviet

Thích đã nhận:
    41
    Mình bận quá chưa trả lời bạn được, theo mình không nên tách. Cây bị teo bạn xem gấp rễ của nó thế nào, có thối ok??Mình sẽ thu xếp trả lời bạn sau . Thân.

11. orchids

orchids Member

Thích đã nhận:
    1
    cách này nè!

re:bạn len trang www.yousendit.com (nếu có vốn tiếng Anh kha khá) thì tự khắc sẽ hiểu => cách này chỉ có thể đưa hình lên mạng 1 cách gián tiếp & lưu trên Server của yousenit được 7 ngày mà thôi.
    Thân!

12. lanviet

Thích đã nhận:
    41
    To: Thebuzzvn!

Mình cũng chưa trồng cây lan Thiên nga bao giờ, loại này mới vào Vn khoảng 3-4 năm nay, mình thấy vườn Lục sinh hóa trồng. Cây này là một loại địa lan có 3 màu đỏ, vàng , xanh, mình thấy họ trồng , chăm sóc tương tự như cây vũ nữ, một năm ra hoa một lần vào dịp cuối năm. Cây của bạn mình đề nghị bạn kiểm tra lại bộ rễ xem có bị thối không? Thay chất trồng bằng dớn cọng cho dễ kiểm soát độ ẩm. Thân.

13. thebuzzvn

thebuzzvn Active Member

Thích đã nhận:
    7
    Thanks Orchids, mình đã theo cách của bac Tienbm và post được hình lên bài viết rồi. Bạn vào xem tại chủ đề mới nhé. "hồ điệp thơm" http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4248
    @ anh Lanviet, cám ơn anh đã chỉ giúp em, em đành phải gửi lên diễn đàn thành chủ đề mới để nhờ thêm các thành viên khác giúp đỡ rồi ạ. Cám ơn anh nhiều nhiều!

14. tunglam

tunglam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    Mình không biết đây có phải lan Harbenia tên Việt là lan Hà Biện không. Nếu đúng thì bạn có thể trồng như địa lan cũng được. Loại này ở bắc trồng ra hoa khá đẹp và bền.