Tìm nơi mua cá Rồng ở SG

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi kodomo, 30/7/07.

1. kodomo

kodomo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình đang định tậu thêm 1 em nữa, giá cũng vừa vừa thôi vì đang nghèo mà. Ở SG mua ở đâu là an tâm hả các bác?Cửa hàng nào bán nhiều vậy các pác.

2. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cửa hàng anh Manhlong,116A Nguyễn Đình Chiểu hoặc bạn ra tiệm Ngọc mai trên đg Lý Chính Thắng cũng có nữa...ráng chọn một em tuyệt vời nhé!!!

3. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    À ha, đây là đề tài mà rất nhiều bạn chơi cá rồng quan tâm và cũng từng được đề cập nhiều lần ở chủ đề trước. Cá rồng ở SG cũng có phong trào hiện đang ở mức cao, mình nghĩ forum này cũng góp một phần tích cực đáng kể vào phong trào nuôi cá rồng nói chung. Dễ nhận thấy nhất là các tiệm bán cá cũng trưng bày nhiều cá rồng để bán, phổ thông nhất là Ngân Long, Kim Long Úc, Thanh Long và Kim Long Hồng Vỹ ở loại này giá cả ở các tiệm không lệch là bao, chất lượng thì cũng ổn. Riêng đối với các hàng từ CLHV trở lên thì đòi hỏi người chơi bắt đầu tích lũy kiến thức về cá khá khá thì mới chơi và chọn mua, cũng từ đây vì giá trị của cá phụ thuộc nhiều vào những điểm đặc biệt như màu đỏ, màu gold, vây, vi, vảy ... để đánh giá cấp hạng cá, sự khác biệt đó là vài trăm usd hay vài ngàn usd (đôi khi cả chục ngàn usd) là chuyện bình thường. Để đạt mức sành điệu thì bạn phải bỏ ra một số tiền "học khôn" không nhỏ mới tích lũy được kinh nghiệm lận lưng, không để người khác "mà mắt", một phần nữa là do đặc thù thị trường cá rồng ở VN còn nhỏ nên rất hạn chế cho việc chọn lựa, so sánh ... chính vì một số lý do này mà sự "cheat" mới xuất hiện; kinh nghiệm tốt nhất đó là học hỏi người đi trước để hạn chế thấp nhất mức rủi ro.
    Có chủ đề trước đây, bạn trên forum có đề cập đến loại cá rồng Tongyan (là loại lai giữa Huyết và Quá Bối) mình cũng đã nói quan điểm chơi của mình tuy nhiên đó còn một vấn đề nữa đó là hiện nay sự lai tạo của nhiều trại cá đã đến mức đưa cá đi xa hơn bản chất Native của cá điều này càng làm làm cho người mới chơi rối lên không phân biệt được đâu là hàng chất lượng, người bán cá cũng dễ dàng cheat người mua, hậu quả thì vài năm sau mới thấy, vì người chơi cá nên rất thận trọng.
    Cũng cần "tám" thêm một chút vì thương hiệu, trong khi các trại khác đua nhau theo hướng sản xuất ra nhiều sản phẩm, hạ giá thành sản phẩm thu lợi nhiều hơn, người chơi cá cũng được lợi thì Xian Leng lại đi theo hướng khác đó là tối ưu hóa sản phẩm của mình bằng phẩm chất cực cao, đó giống như hàng hiệu Gucci, vì vậy sản phẩm của Xian Leng được phân hạng rõ ràng, mà cũng khó có người nào chơi cá rồng chê được chất lượng hàng của Xian Leng. Một khuyết điểm duy nhất của Xian Leng đó chính là giá, điều này làm cho người chơi VN rất khó tiếp cận được hàng của Xian Leng.
    Vậy thì anh em chúng ta sẽ mua cá ở đâu là an tâm? Câu trả lời là không có chổ nào là an tâm cả ! Mà chính là do chúng ta quyết định bằng chính kiến thức về cá rồng của chúng ta, hãy là người mua khôn ngoan! Điều này dễ hiểu vì một khi bạn nắm vững kỹ thuật chọn cá rồi thì hoàn toàn bạn biết giá trị thật của con cá kể cả dung sai lên xuống một mức giá hợp lý (buôn bán thì phải cho người ta lời với chứ! Chứ không dẹp tiệm à).
    Một vấn đề lưu ý nữa là đối với cá rồng cao cấp bắt buộc phải có cert, nhiều người sẽ bảo cert này làm giả dễ ợt, à vấn đề là anh có thể làm giả nhưng về sau nếu tôi check lại mà anh cheat tôi thì chúng ta mới có chứng lý để nói chứ (thậm chí có thể thưa kiện được).
    Trên đây là đôi lời "tám" để các bạn có thêm view rộng mở.

4. komodo

komodo Banned

Thích đã nhận:
    1
    Chào bạn Le Anh Dung mình là komodo có nghĩa (Tên một loài Rồng bò sát ở xứ vạn đảo indonesia) và mình có vào chủ đề tham gia tám ở chủ đề loại lai tong yan...Và mình rất khác nick kodomo mới lập ra sau và có hỏi mua cá ở đâu đó phía trên. Bạn Le Anh Dung nhìn kỉ nick chút là sẽ thấy rõ...và rất dễ thấy có sự lập lờ nick mình ở đây,nếu nhìn sơ qua không kỉ tưởng đâu là 1 người.
    Bạn dùng chữ Cheat rất hay:applause: ,mình tin là với tầm hiểu biết khá rộng của bạn và hiểu ra được vấn đề check và cheat như đã đề cập trong bài viết ...Và có những điều hay dành cho anh em khác nữa.Cám ơn bài phân tích rất sắc sảo của bạn:applause:.Thân chào

5. caonhân

caonhân Member

Thích đã nhận:
    0
    Giọng văn này có cái gì đó giống giống Bác MONEYLESS, mong rằng Bác phát huy được những gì Bác hiểu biết như Bác MONEYLESS.

6. GiangHoHiemAc

GiangHoHiemAc Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình bổ sung thêm góp ý của bạn Le Anh Dung,nếu ai có điều kiện mua chơi HUYẾT LONG,QUÁ BỐI thì đi qua nước ngoài mua thẳng ngay tại trại,vừa rẻ (ít nhất là 300usd),Tiền dư này vé máy bay
    vừa đảm bảo không bị cheat hàng không chuẩn chất lượng như ở VN,thường là hàng dạt trôi nỗi không rõ chuẩn loại được cái lái cá mua sa cạ,được lên hồ phân loại đặt tên dễ mắt người lơ mơ,không rành,dễ xa vào mê hồn trận hót ca,bơm thổi phồng chất lượnghay chủng loại thật sự của con cá RỒNG đắt giá.
    Cho nên mình khuyên ai có thời gian và điều kiện qua bên trại mua là thế.Bởi trại với uy tín làm ăn lâu dài,nên không dại gì họ Bịp các bạn chi một con cá.Bởi mỗi đợt thu hoặc họ xuất cả vài ngàn con,và được phân định rất rõ loại nào loại gì trên hồ và trên khai sanh.Tùy theo trại chất lượng cá khác nhau.
    Nhưng nếu các bạn nào chơi Huyết Long thì nên bắt ở các trại ở INDO,chơi QUÁ BỐI thì qua MALAYSIA.Bởi 2 nước này là thủy tổ của từng giống loại riêng biệt này,nên có những con giống Thuần Chủng cho ra các con đời F....chất lượng cao,không lai tạp nham từ những con giống kém phẩm.
    Bởi thế các nước thailand,singapore thường hay nhập cá của các trại ở hai nước trên về bắn chíp và làm certificate lấy tên nhãn hiệu riêng cho mình.Vì số ít các trại nhỏ ở nước họ(SIN,TL) sinh sản được rất ít để cung cấp cho thị trường tại chổ,lí do bởi thổ nhưỡng và kinh nghiệm kỉ thuật,bí mật con giống gia truyền ở các nước kia luôn giử kín kẻ không truyền bá rộng rãi cho dù những trại kia mua CÁ GIỐNG về trai nước mình cho ép đẻ sinh sản.

7. Cudum

Cudum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn nói hay quá ,mình thấy đi qua bên đó không quen biết ai ,không thuộc đường đi ,chưa nói đến ngoại ngữ ,tiền thuê nhà ,ăn uống ,đi lại ,với lại bạn có chắc mình bay qua bên đó mà không bị "cheat" không
    Thuê nhà liệu có bị "cheat" không
    Ăn uốn liệu có bị "cheat" không
    Đi lại liệu có bị "cheat" không
    Mua cá liệu có bị " cheat" không
    Xin nói thêm cái này có chắc bạn đem cá đươc về đến VN không
    Đường đi nước bước thế nào ,nếu bạn đi rồi thì chia sẽ cho anh em để tụi mình đi theo bạn qua bên đó mua cá ,mà bạn nói cá ở VN kém chất lượng ,không chuẩn hàng dạt thì cho xin cái dẫn chứng ,chứng minh cụ thể để anh em còn tránh
    Thanks

8. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338

Ở Sài gòn hay ở Việt Nam bộ không có chổ bán cá rồng chất lượng để chơi hay sao ? Nếu ai cũng như bạn vậy chắc mấy tiệm bán cá rồng ở VN dẹp tiệm từ lâu rồi . Mà phải lặn lội sang các nước láng giềng để mua , liệu họ có bán buôn thiệt tình cho mình hay không , rồi đủ thứ điều phức tạp mà mình không thể nào lường được trên đường đi mua cá , nhất là ngôn ngữ bất đồng , mua lẻ liệu họ có bán rẻ hay không ? Mà này Thailand hay indonesia là ổ của Al queda nữa đấy nhé , nhất là Thailand tình hình đang rất lộn xộn .

Last edited: 31/7/07
  9. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Cứ nghe CD mua cá rồng ở VN là tốt nhất có chuyện gì còn dể ăn nói với tiệm cá . Còn mua ở hải ngoại không lẻ xách con cá qua bên ấy để bán vốn .

10. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Anh em bàn về kinh nghiệm mua cá,dù mua ở sài gòn hay qua trược tiếp các trại đều có điểm thuận lợi và khó khăn khác nhau.Không có cách nào là ưu điểm trọn vẹn vì để thỏa mãn mọi yếu tố ta cần thì ta còn phải đáp ứng rất nhiều điều kiện ta phải có.
    * Mua tại sài gòn nói chung là tại VN nhược điểm là
    Uy tín của người bán cá chưa thật sự thuyết phục mọi người bằng tên tuổi 1 trại cá cho dù chưa phải là 1 trại nổi tiếng.
    Chất lượng cá luôn không tương xứng với số tiền bỏ ra nếu so cùng giá tại trại do nhiều lý do chi phí như đi lại,vận chuyển,rủi ro,tiền lời....là đội giá thành lên cao.
    Số lượng và chủng loại ít nên sự chọn lựa bị bó hẹp.
    tâm lý người mua bán ít mua loại cao cấp do giá thành quá cao,nhu cầu ít chọn nên kinh doanh không hiệu quả,họ chỉ chon loại trung bình khá nhằm đáp ứng nhu cầu thực của thị trường
    * Ưu điểm là với những bạn không có điều kiện đi nước ngoài,không rành đường đi nước bước,không biết ngoại ngữ,mua số lượng ít..muốn mua cá giá trị thấp khoảng 1500usd trở lại thì phương án mua tại VN là khả thi nhất.
    Cần chọn tiệm cá có nhiều uy tín,nên tìm hiểu thật kỹ các thông tin,các kinh nghiệm của người đi trước,nhắm giá tiền và chủng loại mình muốn mua có phù hợp khả năng hay không,mua đắt 1 chút mà cá chất lượng cao,tiệm uy tín,cho đổi trả khi không hài lòng..thì cũng nên chấp nhận.
    Mua cá tại nước ngoài.
    Ưu điểm là niềm tin của người đi mua đặt rất cao ở những nơi này.(nhưng chưa chắc là luôn luôn đúng.)
    nhiều chủng loại & giá cả để chọn lựa.Nếu mua tại trại thì mức độ tín nhiệm sẽ cao hơn,nếu so giá trị mua sẽ rẻ hơn tại sài gòn.
    Nhược điểm mua tại nước ngoài là
    Chi phí đi lại & các thứ phát sinh sẽ tăng cao ngoài dự kiến nếu như là người mới đi lần đầu,tìm địa điểm mua rất khó khăn gặp tãi thamlam thì mất vài trăm úd 1 ngày là chuyện bình thường,nên nhớ là gần như các nước quanh VN có bán cá rồng đều sử dụng đường 1 chiều rất nhiều cho nên để đánh 1 vòng nhằm tăng số Km mà khách không nhận ra là điều rất dễ dàng,ngôn ngữ bất đồng,khi chọn cá bạn chỉ có thể tham khảo người đi cùng (nếu có) và phải quyết định bằng chính kiến thức của mình mà không thể nhờ trợ giúp như mua tại VN.Vận chuyển về có nhiều rủi ro mà bạn phải hoàn toàn gánh chịu,có rất rất nhiều lỗi của cá nếu bạn thiếu kinh nghiệm sẽ khó nhận ra.Ngay như mình đây trong 1 lúc tinh thần gặp nhiều chuyện làm phân tâm,xáo trộn là hoàn toàn không nhận ra 1 lỗi rất nặng của 1 con cá.May mà người đi cùng nhận ra giúp.
    Giá cả tại các shop luôn rất cao,không hề rẻ nếu so sánh giá cá cùng loại,cùng size..tại SG.
    các shop cá tại các nước họ cũng chỉ là nhưng người kinh doanh cá đơn thuần cho nên chuyện cá lỗi,cá dạt,hét giá trên trời...không là điều xa lạ đặc biệt là tại Thái lan & Quảng châu Trung Quốc.
    Mình vừa đi tham quan suốt 2 ngày chợ cá quảng châu,có thổ địa đi cùng cho nên đã được tiếp xúc & nắm nhiều chi tiết tại đây.Nói chung cá đẹp thì cũng có nhưng giá rất cao,nói thách thì thượng thừa,cá lỗi thì nhiều vô kể,..thiếu kinh nghiệm,thiếu thông tin,ngôn ngữ bất đồng..dễ dẫn đến nhiều sai lầm.
    tại Thái lan tình trạng có khá hơn nhưng không phải là dễ chọn lựa 1 chú cá rẻ mà đẹp nếu không rành rẽ.
    Tại các trại cá ngoài số cá giá cao là hàng chất lượng thì cũng có rất nhiều cá lớn là những cá lúc nhỏ bị lỗi họ không bán được nên cứ nuôi lớn,những con này tương đối giá dễ mua nhưng lỗi thì gần như 100% đều có nặng nhẹ,có những lỗi mà khi nhận ra thì cũng quá muộn để đổi lại.
    Khi bước vào các trại tâm lý choáng ngợp,đặt niềm tin cao dễ dẫn đến bỏ qua nhiều điều cần thiết để có chú cá đẹp xứng đáng đồng tiền...
    Mua cá về chơi,kinh nghiệm không nhiều,mua 1 vài con,giá trị thấp thì đi nước ngoài mua không phải là phương án tốt.Nếu rành rẽ đuờng đi,nhiều kinh nghiệm,mua cá giá trị cao,số lượng nhiều,có người đi cùng biết rõ địa điểm,đường đi,biết ngoại ngữ,có mối quan hệ tốt tại các trại cá thì nên chọn phương án này.
    Trên là chút góp ý cùng các bạn.
    Nhân topic này mình thấy có 1 vài bạn có nhiều ý kiến hay nhưng cũng có 1 vài bạn có vẻ căng thẳng trong ngôn từ mà không đưa ra được 1 ý kiến nào rõ ràng để đóng góp cùng anh em.
    Mong các bạn tránh những việc như thế và đóng góp thật nhiều kinh nghiệm cá nhân hay sưu tầm được để phổ biến cùng anh em hơn là dùng những lời lẽ không nhẹ nhàng mà không đem lại được kiến thức gì.
    Mong các bạn nhiệt tình đóng góp thêm để tất cả anh em đều có 1 số kiến thức nhăm chọn lựa được 1 con cá rồng phù hợp với khả năng mà không phải trả giá cho sự hiểu biết.

11. manhlong

manhlong Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    372
    về vấn đề nay mình thấy nếu ai nhiều tiền và thời gian thì nên đi tới trại mua là hay nhất,nếu mua con cá đắt tiền khoảng vài ngàn trở lên thì cũng rẻ khoang 30%.dư chi phí vé máy bay và đi lại ăn ở bên đó.mà lại được đi du lịch.hay là các bạn thích cá và muốn mua cá tập trung lại,rồi đăng ký 1 tour vừa du lịch vừa mua cá,nhưng phải lưa thật kỹ,vì ở các nuớc khác thì khi mua rồi kg thể đổi cá lại đuợc đâu.mình cũng nghe nói cá của trại xian leng rất nổi tiếng,hay các bạn qua đó 1 chuyến,vừa mua cá vừa tham quan tận mắt để có kinh nghiệm chứ ngồi nhà mà nghe thì rối lắm.

12. manhlong

Thích đã nhận:
    372
    ah quên nữa,trước khi đi các bạn nên hỏi kỹ địa chỉ trại xian leng,mình nghĩ rất nhiều người trên này biết,hoặc các bạn có thể tập trung lại gửi tiền cho 1 người nào thân với chủ trại xian leng mua thì có thể giá sẽ rẻ hơn rất nhiều,nhưng các bạn phải giao hẹn trước là nếu kg vừa ý thì kg lấy,chứ bỏ tiền ra mua mà kg thấy con cá,khi về kg vừa ý mà vẫn phải lấy thì tức lắm.đó chỉ là vài nhận xét của mình.

13. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đây là địa chỉ của tiệm cá Xian Leng nè

Batu Pahat, Johor Showroom :
    Xian Leng Aquatic Merchant Sdn Bhd
    No. 1, Jalan Zahir, Taman Jenang,
    83000 Batu Pahat,
    Johor, Malaysia.
    Tel: +607-4345109
    Fax: +607-4310313
    Email:aquatic@xianleng.com.my
    Shah Alam, Kuala Lumpur Showroom :
    Xian Leng Aquatic (Shah Alam) Sdn Bhd
    Persiaran Dato' Menteri,
    Section 2, 40000 Shah Alam,
    Selangor Darul Ehsan,
    Malaysia.
    Tel: +603-55123109
    Fax: +603-55132109
    Email: shahalam@xianleng.com.my
    Vấn đề ở đây em muốn hỏi anh Long là làm sao mang cá về VN dc? Mình bỏ vào vali nó qua máy soi thấy có sao kô anh? Bỏ xách tay thì chắc kô dc rồi vì giờ hàng không kô cho mang nước.
    Em chuẩn bị sang đó, anh có em biết cách nào mang trót lọt về Vn nhe, thx anh nhìu

14. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Nghe giới thiệu trại cá thượng hạng Xian Leng nhiều quá mà mình chưa có con nào của trại này.=P~ =P~
    Bạn cứ đóng thùng theo đúng tiêu chuẩn xuất khẩu cá cảnh,bạn phải làm theo đúng qui định của nước sở tại khi về VN thì dễ thôi do bạn có thể trình bày,năn nỉ & 1 số động tác thân thiện khác :laughing:
    Cái khó là tại bên kia,ngôn ngữ bất đồng,không có sự cảm thông,khi phát hiện bạn gian dối là coi như không có thể bào chữa gì nữa.Bạn cần tham khảo và nhờ sự trợ giúp của trại cá về các thủ tục & qui cách đóng gói.
    Nếu đi tham quan du lịch thì kết hợp ghé qua showroom xem & mua cá.Trại không tiếp người mua lẻ,cho nên chỉ vào showroom mua như khách bình thường thôi.
    Có ai đứng ra mua 1 loạt giúp anh em thì tốt quá,khi đó chi phí được chia nhiều phần,giá mua nhiều luôn rẻ nhưng chất lượng thế nào thì hơi đau đầu vì mỗi người mỗi nhận xét khác nhau.

15. manhlong

Thích đã nhận:
    372
    sơhatvn:nếu bạn muốn mua cá xian leng thì mình nghĩ bạn chờ 2 ,3 ngày nữa,thế nào cũng có người mang về bán cho anh em với giá rẻ,kg chừng còn rẻ hơn trại xian leng bán ra,hehehe.kg cần qua tới đó mua đâu.bạn qua đó ngắm cá thôi được rồi

16. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bác cho em hỏi : ai mà tử tế thế ??? mang về bán rẻ hơn cả trại ah...???~X( ~X( ~X(

17. Des

Des Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Mình đọc hết bài này thì... vẫn chưa biết ở Sài Gòn, có chỗ nào bán Cá Rồng nữa, ngoại trừ Cá cảnh Hồng Anh (khỏi chỉ cũng biết) và 1 tiệm trên đường Lý Chính Thắng.
    Coi bộ người mới muốn tập chơi thì ... nan giải đây!
    Mình vẫn muốn "chơi thử" xem sao? dẫu biết là "mất tiền để lận lưng vốn kiến thức"
    nhưng "ko vào hang cọp làm sao ... bị cọp ăn thịt --> ý lộn ... làm sao bắt được cọp"
    Mong nhận thêm địa chỉ từ các "thành viên đam mê đã từng trải"
    1. CH Hồng Anh - 116A Nguyễn Đình Chiểu, P.Đa Kao, Q.1
    2. CH Cao Quý - 888 Trần Hưng Đạo, Q.5
    3. CH ....???

18. le anh dung

le anh dung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Toàn bộ cá rồng hiện giờ mình có do đặt, mua ở Hải Yến đường Trần Hưng Đạo, đối diện chung cư 727 Trần Hưng Đạo. Bạn có thể tham khảo thêm. Đề nghị bạn tham khảo kỹ tất cả các thông tin để quyết định cho chính xác nhé. Chúc may mắn.

19. trinh phuong an

Thích đã nhận:
    290
    Bạn nên làm 1 chuyến khảo sát thị trường cá rồng để có nhiều lựa chọn.
    Hồng Anh của anh Manh Long 116 nguyễn đình chiểu.
    Sơn Hà 1 & 2.ở Nguyễn Thông
    Thúy phát ở Nguyễn Thông.
    Công viên cá 23 lưu xuân tín Q5.
    Ngọc Mai ở Lý Chính Thắng
    Kim Liên ở Lý Chính Thắng
    Song Long ở Lý Chính Thắng.
    Ty (kim liên) ở góc Bà Huyện Thanh Quan _ lý chính Thắng.(cây xăng cũ.)
    Hải Yến đường Trần Hưng Đạo, đối diện chung cư 727 Trần Hưng Đạo
    Cao Quý - 888 Trần Hưng Đạo, Q.5
    Viễn dương đường Lãnh Binh Thăng Quận 11.

20. VNN

VNN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác này hay phết....cả Sg này vể cá rồng nằm trong tay bác cả....b-( b-( b-(