Tìm Thầy Dạy Làm Cựa

Thảo luận trong 'Giao lưu gà chọi - gà đá' bắt đầu bởi tuan trung, 28/9/13.

1. tuan trung

tuan trung Guest

Xin gởi đến các anh làm cựa gà , với tất cả niềm đam mê và lòng nhiệt huyết nay mình viết bài này mong tìm được 1 sư phụ truyền dạy cách làm cựa ,mình học không phải để làm bán mà chỉ để tự mình làm được 1 cặp cựa cho con gà của mình . mong tìm được 1 sư phụ truyền nghề

2. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Nồi cơm của người ta đó anh hehehe ............... .......:laughing:

3. Culitruong

Culitruong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    467
    Tui dạy cho, miễn phí.

Dụng cụ: Máy mài, giũa, eto....

-Đầu tiên đi mua 1 bộ cựa (mượn củng được), Kiếm mấy cây căm xe đạp hay kẽm to to củng được rồi bắt chước theo cái vọng cựa mẩu kia lấy kềm bẻ. Bẻ tới bẻ lui bẻ lui bẻ tới rồi chọn 1 cách nào thuận tiện nhất (bởi vì có rất nhiều cách bẻ)

Sau pha khởi động này thì mua thép làm thiệt, nhưng từ kẽm sang thép là cả một vấn đề bởi vì thép tốt nó cứng và giòn, kềm thì bẻ không nổi rồi, bẻ cua gắt quá thì nó gảy. Làm nhiều thì có khuôn bọng, làm ít thì chế cái càng cua củng ổn. Gãy chừng vài chục cặp thì làm được thôi :)

Mông má cho bờ rồ thì sắm cái bulia đánh bóng, ốp ống đồng...

Tui làm bộ cựa đầu tiên cách nay đã rất lâu, lâu hơn mấy cái lò làm cưa chổ tui nữa, thuở ban sơ cựa dễ làm vì nó không có cái ốp đở ngay đế (chổ này khó làm nhất), làm cho gà mình đá thôi chưa từng bán bao giờ, vì thế chắc không có bể nồi cơm của ai đâu.

gadieu and killert113 like this.
  4. tuan trung

tuan trung Guest

cám ơn bạn culitruong nhiều . Hôm trước có xem bài viết của bạn về làm cựa nhưng ngại kô dám hỏi . Kô biết nhà bạn ở đâu mình có thể đến nhờ bạn chỉ dạy được kô .

5. tuan trung

tuan trung Guest

mình nghĩ không ai kiếm sống bằng nghề này , người ta làm bán chỉ là đam mê chứ không phải nghề chình để kiếm sống .

6. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Có mấy lò cựa mà chủ lò giàu nứt vách luôn đó anh, muốn đặt cựa phải đợi đó! Trước là đam mê, sau là kiến thức, tay nghề thì sẽ thành cái nghề sinh thu nhập. Thân

chuthang, thientham and mrcamap like this.
  7. karik

karik Well-Known Member

Thích đã nhận:
    318
    a nói sai rùi cái này cũng là 1 cái nghề kiếm ăn của nhiều người đó a

chuthang thích bài này.
  8. mrcamap

mrcamap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    721
    chắc phóng nhanh vượt ẩu chạy xe 4 bánh mà bốc đầu nên bị pô lít cho vô sổ đen nên ổng tính đổi nghề đó anh ^^

9. tuan trung

tuan trung Guest

a trilongkhanh nói giờ mới biết , vậy là mong muốn bị phá sản rồi . To : gacualai , mrcamap , nghề cũng đổi vài lần rồi , trước làm công ty sau đó làm DJ lập gia đình vợ kô cho làm nửa vì làm kô đủ tiền lo cho vợ vì mua một bài hát từ 300k đến 700k , giờ thì kinh doanh xe dịch vụ cũng tạm ổn đủ lo cho vợ con và dành một phần nhỏ cho con gà , nói chung vẫn còn khó khăn nhiều lắm

10. Culitruong

Thích đã nhận:
    467
    Tui củng amater thôi, nếu có nhã hứng thì mời đến, chỉ bác vài bước cơ bản. (chưa chắc giống người ta nha)

Nhà ở Đường Lò Gốm Q6, có gì alo 0909126047

GANOIGIONGTROM and mrcamap like this.
  11. mrcamap

mrcamap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    721
    cứ từ từ rồi cũng ổn à anh, lo gì. Em đi làm để dành tiền cưới vợ 2 năm nay vẫn không dư 1 đồng nào nè. Đợi vợ có đủ tiền vợ cưới mình thôi ^^.

cocbc thích bài này.
  12. Cau_Khet'

Cau_Khet' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    436
    nếu được a cho e xin 1 vé với nha.cảm ơn a trc. e chơi gà chỉ vui thôi nên cũng thích tự mày mò làm này làm kia.làm xog thử trên gà của mih lun nên cug k lo j.hehe

13. tuan trung

tuan trung Guest

Cám ơn bạn nhiều có thời gian nhất định sẻ đến mời bạn cafe

14. Culitruong

Thích đã nhận:
    467
    Nếu có nhiều bạn quan tâm thì tui làm vài bô hình, vì chỉ 5 phút là xong mắc công lặn lội kiếm nhà tội bà con.

có đụng chạm bác nào thì lên tiếng trước để tui còn rút (nhắn tin củng được) không thích vì thú vui của mình mà mất lòng ai.

GANOIGIONGTROM and Cau_Khet' like this.
  15. tuan trung

tuan trung Guest

nếu được vậy thì tốt quá . bạn chụp tất cả những dụng cụ cần thiết nửa nhá , có gì bạn gởi qua yh cho mình nhá trung_xt@yahoo.com . cám ơn bạn rất nhiều

16. suphuga

suphuga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Họ chỉ để tự làm được cặp cựa thì thôi mua cho khỏe làm chi cực thân anh:laughing:, còn nếu muốn kinh doanh thì khác:-$

17. tuan trung

tuan trung Guest

chắc chắn là mình sẻ kô kinh doanh mặt hàng này , mỗi cái nó có cái thú của nó bỏ tiền ra mua thì quá dễ rồi , mình thích công việc tỉ mĩ đòi hỏi kiên nhẫn và kỹ thuật. lúc trước đi học thầy đưa cho ba cục sắt , 1 cái cưa sắt ( cưa nội công nhá) 1 cái búa 1 , cái đục 1 cái mũi khoan 1 cái dũa trong 1 tuần làm làm ra 1 cái búa 2 cái cờ lê , phôi ông thầy đưa nó pha cacbon cưa muốn khùng luôn . rất nhiều bạn không hoàn thành nhiệm vụ .

18. Culitruong

Thích đã nhận:
    467
    Không thấy ai phản đối, chơi à nha
    Làm cựa có nhiều cách, đây là cách của tui.
    1/ dụng cụ:
    2 B1:
    Xong thì nó thế này:
    B2:
    Kết quả :
    [​IMG].
    Tạm thế mai tiếp.

19. vuong.bh.dn

vuong.bh.dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,045
    tiếp đi chủ top thấy chiêu này hiệu quả đó . mà lúc bẻ có xài (gió đá) ko vậy bạn , hay là bẻ nguội thôi

20. carom

carom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,690
    bữa nào có dịp bẻ cựa cho mình tham quan học hỏi cái nha bạn. Muốn tìm hiểu 1 tý về độ lệch, độ cất,.... 1 tý chứ kg phải kinh doanh^^
    cảm ơn bạn trước.