TÌm thuốc chữa cho Vành khuyên

Thảo luận trong 'Chim vành khuyên của thành viên' bắt đầu bởi Linh-thainguyen, 2/5/13.

1. Linh-thainguyen

Linh-thainguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Các Bác giúp em tìm loại thuốc cho Vành khuyên
    Em ở thái nguyên , hồi trước có dùng cám của bavi được vài tháng vì hạt to nên em chuyên sang dùng Dabaco nhưng chim ăn thì có dấu hiệu ỉa chảy liên tục 1 tuần nay , cứ ăn là đi ỉa , bây giờ chuyển sang là không ăn

Các bác biết ở đâu bán thuốc ko ? em sẵn sáng lên tận Hà nội để mua thuốc chữa cho chim

2. ayeno

ayeno Member

Thích đã nhận:
    2
    cho an chuoi tẩm lại cám ,pha nước với 1 ít thuốc kháng sinh .

Linh-thainguyen thích bài này.
  3. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Chữa bệnh đi ngoài cho khuyên cũng có nhiều cách.
    Có người dùng lá chè khô cho vào trong cóng nước, mỗi ngày thay 1 lần, dùng trong khoảng 4-5 ngày (cách này đơn giản nhưng chú ý đừng để đặc quá- quan sát qua màu nước).
    Có người kết hợp cho chim ăn hoa quả có nhiều vị chát như hồng xiêm. chuối tây... (nhưng tình trạng hoa quả chưa chín hẳn).
    Có người dùng thuốc, thuốc có nhiều loại: viên, bột, nước... Tôi dùng loại thuốc dạng nước này (có hiệu quả rồi), vì máy ảnh hỏng nên vẽ ra đây để bạn hình dung. Do để lâu nên nhãn thuốc bị mờ nhiều, không đọc được hết nên chỉ vẽ sơ. Loại thuốc này có dung tích 10 ml, vỏ màu trắng (trông gần giống lọ thuốc nhỏ mắt), bạn có thể mua ở cửa hàng thuốc gia cầm, giá 4000 VNĐ một lọ. Đối với khuyên, bạn nhỏ 3-4 giọt vào trong cóng nước (có 2/3 nước trong cóng). Khi khuyên uống hết bạn rửa cóng và tiếp tục làm như vậy. Khoảng 4-5 ngày xem tình hình thế nào (không cho ăn mồi tươi và không dùng cám có nhiều đạm).

4. tuan_datinh

tuan_datinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    bác cho em í uống sữa chua vinamilk đi bác,uống vào hôm sau là hết ngay thôi

tienvuong thích bài này.
  5. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Cái vụ này em mới nghe lần đầu. Bác đã thử bao giờ chưa ạ hay chém gió ae

6. Linh-thainguyen

Linh-thainguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    EM cám ơn các bác , em đi làm nhiều nên ko có thoi gian vào diễn đàn , chim khuyên đó em phóng sinh rồi , mình cho ăn cám ko cứu đc , nên thôi thả về thiên nhiên có khi lại khỏi bệnh, qua việc này em khuyên các bác đừng cho khuyên ăn cám dabcaco chuyên biệt , em cạch đến già
    Cám ơn các bác đã giúp em

7. Hoangtulai

Hoangtulai Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Haizz chuyển cám mới dabcaco gì đó mà đi ngoài chửa ko nổi thì bác chuyển về lại cám ba vì như xưa chứ thả tiếc quá, nhỡ chim hay thì....:))
    Hạt to quá chim ăn ko đc thì nghiền nó ra nhỏ lại là xong thôi bác.

Last edited: 29/5/13