Tin Buồn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi verasasu, 31/5/07.

1. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay mình thức như mọi bữa khoảng cỡ 6h sáng , sau đó mua tép về cho cá ăn , khi mình lên xem hồ cá trên sân thượng thì con New King của mình ngủm 1 cách kì lạ [-(
    Mình cần các Bác trên 4rum giúp mình , khi chết mình bốc nó ra thấy 1 bên mắt trái bỗng bị hốp vô sâu trông như có người làm, ko biết là nó có bị gì ko?? Vì mình thấy mọi hôm nó vẫn bình thường còn khỏe mạnh nữa hôm wa có bị gì đâu
    Mình nghi là cô mình làm [-( , vì mình tin chắc con New King của mình sau này châu đầy người các bác nhìn là bắt mắt liền :D
    Trong hồ mình nuôi 3 con : Rồng Đỏ, Kamalau, New King -----> nếu con New King bệnh mà chết tại sao 2 con kia vẫn khỏe mạnh , thật khó hiểu [-( ???
    Mình nghi là bà cô làm , vì sao này nó sẽ đẹp hơn con của bà cô (KCPLT)
    Chẳng lẻ giờ sắp tới 2 con kia :eek: , theo kinh nghiệm của mình nuôi thì nó ko bị bệnh đâu , mà bị gì đó 1 cách kì lạ. Mong các bác giúp đỡ cho em :crying: cám ơn nhiều.

2. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đừng nghi ngờ ai cả trước khi biết được nguyên nhân.

Khi nghi ngờ bà cô của bạn, bạn sẽ bị ý kiến chủ quan tác động dẫn đến hành động phi lý. Bình tĩnh!

Bạn xem lại chúng có cắn nhau không? (vết cắn, ..) Chỉ cần nó bị cắn chỗ nghiệt là chết ngay! Theo cách diễn đạt của bạn, đó là chỗ yếu nhất của một sinh vật (con mắt).
    Phía sau mắt là bộ não, nên khi bị tác động quá mạnh (lực đi qua khỏi hố mắt đến não), sinh vật chết chắc.

Còn nhiều khả năng khác nhưng theo mình thấy trước mắt chỉ có vậy.

3. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn ơi, phải có chứng cứ gì mới nói như vậy được. Mắc công nghi oan cho người thân...
    Nếu người đã chơi cá nhất là LH thì không ai ác độc làm như vậy đâu! Ngoại trừ bà dì ghẻ
    trong Tấm Cám ra :D . Nhưng thời đó mà có cá La Hán đẹp như cá bạn thì chắc bà dì ghẻ
    cũng không nỡ thịt đâu :p .
    Nói chơi thui, bạn tìm kỹ nguyên nhân đi, có thể do con bọ hút máu trong tép sao...Cần phải
    lập chuyên án để điều tra vụ này mới được...
    Dù sao cũng xin chia buồn với bạn,
    mong rằng bạn sẽ có nhiều kinh nghiệm hơn cho thú vui sau này!

4. verasasu

Thích đã nhận:
    0
    Mình có ngăn lại = kiếng đục con lớn sẽ ko thấy con nhỏ trông khi chĩ có 2 con nhỏ là kiếng thường , 2 con nhỏ chúng ko có cắn nhau.

5. giadinh284

giadinh284 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chia buồn cùng bạn, bây giờ bạn có nghi ngờ gì thì cá bạn cũng chết rồi. Thôi cố gắng lo cho các con còn lại. Và nhất là cẩn thận hơn nữa nhé.

6. Merci

Merci Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Nếu mắt cá bị bóp sâu vào trong có thể là do người làm(ko ám chỉ cô bạn)còn nếu trũng vào 1tí là có thể là do vi khuẩn,vi trùng gây ra.Vì chả có con vi khuẩn bé tí nào làm con cá mắt bị bóp sâu vào đâu

7. finalshara

finalshara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn post lên vài tấm hình đi, xem xét kỹ lại hiện trường nữa, coi có gì khà nghi ko???

8. verasasu

Thích đã nhận:
    0
    1 điều nữa là khi mình lên xem cá thì cái hồ của mình bị thay đỗi rồi , những vật mình đậy hồ cá bỗng nhiên bị dời đi chỗ khác , lúc đó mình ko nghĩ đến mà nhìn thấy cá trong hồ thì :crying: , thức ăn của mình là tép thường để trong tủ lạnh nên ko thể có bọ nào hết .

9. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tớ thì cứ hỏi thẳng bà cô,nhưng theo tớ nghĩ chắc không phải đâu,bóp thì phải bóp 2 mắt chứ làm sao mà bóp 1 mắt được :p (suy luận)

10. bayboody

bayboody Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Không ai cư xử như vậy đồi với cá đâu.Nếu cá bạn đẹp thì cô của bạn sẽ ngỏ lời mua,hoặc đổi trước khi làm chuyện đó.Nếu vậy thì trước ngày cá die cô bạn có ý ngỏ lời như vậy ko?Có câu:Tri nhân tri diện bất tri tâm,nếu bạn đã nghi ngờ thì cứ điều tra thử xem ???????????????????????????????

11. huyenchan

huyenchan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bà cô ác quá nhỉ! Nên tiếp tục điều tra nữa nha bạn

12. wusong

wusong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Bạn xem trong hồ có vật gì sắc nhọn có thể gây thương tích cho cá không, như cạnh kính, hay đá sỏi,... Có thể cá bạn bị giật mình sợ lao vào cái gì đó nên chết.
    Nếu như bạn nghi ngờ có người làm thì xem trên mình cá có vết trầy xước do móng tay gây ra hay không. Mình nghĩ một người muốn dùng tay chọc vào mắt cá thật mạnh không dễ đâu bạn, vì khi sợ chúng nó bơi loạn lên, mình cá thì trơn và vây cá sắc nên giữ nó lại rất khó, trừ khi vớt hẳn nó ra ngoài. Còn nếu bà cô bạn học được tuyệt kĩ "nhất dương chỉ" thì mọi chuyện lại khác:D

13. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em đồng í với bác wusong, có thể con cá bác bị 1 ai đó hoặc 1 vật gì đó tác động làm giật mình nên chạy hết tốc lực va vào sỏi hoặc vật dụng trong hồ làm hư 1 bên mắt thì sao, bác coi kĩ lại vết thương xem. Đừng vội kết tội oan cho người khác mà tội

14. verasasu

Thích đã nhận:
    0
    Hồ mình ko có 1 cái gì hết trống trơn àh (ko có sỏi, san hô.......) .Nếu mình nghi oan cho bà cô, thì why cá die , mình xin nói trước là cá mình ko bị sinh vật nào tấn công hết, vì trong lúc đó mình đang ngâm thuốc Metro được 2 ngày sau mà có vi sinh được :( , cá mình die là 1 bí ẩn hiện trong vòng điều tra ~X( , nếu có CAO THỦ nào đã bị trường hợp như mình thì xin cứu giúp, cám ơn nhiều :applause:

15. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chà chà,mọi chuyện bắt đầu rối rắm lên rồi,chắc phải để sherlock pe'lahan' ra tay we ' ...:D

16. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Theo xứ dừa thì có rất nhìu khả năng gây ra làm cho chú cá chít nhưng bạn hãy bình tĩnh xem lại mọi khả năng đó và xem xem tình huống đó có phù hợp để dẫn đến khả năng đó ko(nói thì chắc hơi khó hiểu nhỉ)=P~ ,mình thử đưa 1 sôvi1 dụ xem:
    1.Nếu theo bạn bỏ thuốc vào cho cá thì chắc ko có vi sinh rùi(mà cũng cẩn thận thuốc dỏm hoặc cá bị sốc thuốc)
    2.Ko có vật nhọn gì hết nhưng khả năng cá bị thương vẫn rất có thể,chẳng hạn như cá bạn có bít nhảy ko,thường có nhìu gia chủ rất thích tập cho cá LH nhảy giống cá heo khi nó đói nên cũng thành thói quen,cá hay thích nhảy và va vào cái gì đó(cũng như bạn của mẹ mình đi tong hết em Kamalau vì nó nhảy khỏi hồ)
    ...... và cò n nhìu khả năng lắm nhưng bạn mới là người bít được tình hình rõ hơn mình nên cứ bình tĩnh suy ngẫm trước khi đưa ra khả năng đau buồn nhất là cá của bạn bị chính người thân mần thịt :-S .Còn nếu bạn đã có quyết định rồi và rơi vào khả năng xấu nhất(cô của bạn)nhưng bạn cũng ko thể khẳng định chính xác 100% thì cứ bình tĩnh hỏi cô bạn(đừng có mới vô là hỏi:Cô giết cá của con phải ko?nha,chít đó)~X( ,cứ hỏi khéo cô của bạn xem cách trả lời như thế nào và các thông tin có đúng ko,thường thì nếu cô bạn là người giết cá thì sẽ rất ngập ngừng,cứ như vậy mà suy ra thui,chúc bạn tìm được thu phạm đang giấu mặt đã giết chú cá yêu của bạn nha để cho con cá an nghỉ bình yên :blushing: (còn mình nghe mọi người nói ko ai giết cá mà bóp 1 mắt hết,thưa mọi người câu trả lời là có đấy tại sao ta ko đưa khả năng cô của bạn ấy muốn che giấu và đưa chứng cứ thiết thực cho mìh nên chỉ cần bóp 1 con mắt là đủ chít rùi và lại còn làm cho mọi người bỏ qua khả năng bà ấy là hung thủ nên mọi người đừng nên vội đánh giá gì hết mà hãy mong tin của bạn này và típ tục suy ngẫm,bạn nhớ đem thông tin thêm cho mọi người nha và nếu có hình hiện trường thì càng tốt :)

17. victor

victor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tại sao bạn không nghĩ đến khả năng 1 con vật nào đó như mèo, chó, chim, chuột... chẳng hạn??? Ai bảo những con vật đó không có khả năng làm sát thủ?????????????????????????!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

18. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn này đúng này,cá LH tuy làm mưa làm gió mấy con vật sống nhưng gặp mèo là vẫn chết đó nghen,đừng xem thường :sick:

19. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    theo như bạn nói thì cá bạn cũng có thể chết là do 1 con gì ở trên mặt hồ cá nhảy lên đụng vào thành hồ gây nên cái chết cũng nên .mình cũng bị 1 lần con khỉ đỏ nhảy lên đụng vào thành Hồ như ai lấy dao cắt ngang 1 đường trên đầu vậy đó ,còn mình nuôi bầy La Hán con tự dưng thấy có con bị mất con mắt mình theo dõi thì mới biết là những con mạnh cắn con yếu và hay ăn mất con mắt của con yếu rồi chết,còn 1 chuyện nầy mới lạ khó tin ,mình mua 5 con cá cở ngón tay về ngăn hồ ra làm 5 nuôi 5 con,nhưng kết quả chỉ còn sống lại 1 con 4 con kia điều bị chết, con còn lại giờ lớn hơn bàn tay chính nó là sát thủ của 4 con kia .các bạn biết tại sao ko ?Ae suy nghĩ thử xem đi ko nên kết luận 1 điều gì khi ko có chứng cứ rỏ ràng

20. nicolas_nguyen

nicolas_nguyen Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    xin thành thật chia buồn cung bạn, theo mình nghỉ bạn nên xem lại trên sân thượng nhà minh có mèo hoặc gì đo không hay có gì đã làm cho nó giật mình rồi cắm đầu vô máy bơm , con chuyện bạn nghỉ cá của bạn sau này sẽ đẹp hơn cá của Bà Cô mà Cô bạn ra tay hạ thủ thì ........bó tay( kg đến nổi vậy đâu ) bạn cứ bình tỉnh rồi nói chuyện với Cô mình xem sao, Chúc bạn sẽ tìm được chú cá mới xinh hơn:=; =; =;