Tình hình nguy lắm rồi!!!!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi steppe17, 28/4/08.

1. steppe17

steppe17 Member

Thích đã nhận:
    0
    Các anh ơi,,, cứu lấy cá em với?? ///
    Con kingkamfa nhà em nó bị lủng quá trời lổ ở trên đầu với mang của nó.....(Nó vẩn ăn uống bình thường) nhưng nó ngứa dữ lắm,,,Nó cứ đâm đâu vô thành kiếng rầm rầm,,,,#:-S,,,Đâm mệt rồi thì nằm ở góc hồ...
    Em không bít dùng thuốc gì để trị bây giờ.....em nghe nói là dùng "Metronidazol",..,không biết đúng không???Còn cách nào không nhờ các anh chỉ giáo....!!!>.<thanks

2. rombios

rombios Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn đọc mục, BÁC SỸ HOA SÚNG bạn àh?
    chúc cá bạn mau khoẻ.
    Thân

3. HSSC

HSSC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn thường xuyên thay nuớc trong hồ,bỏ muôi vào để diệt khuẩn trên hồ và trên người cá.....Bạn qua bệnh phòng chữa bệnh cho cá và hỏi bác sĩ hoa súng là chắc nhất.^^

4. baron

baron Member

Thích đã nhận:
    0
    Metatronidazol là một loại thuốc kháng khuẩn. Có thể chửa hầu như là 90% bệnh ở cá. Nhưng sau khi dùng cá sẽ có hiện tượng biếng ăn.

Thuốc bán dưới dạng vỹ, bán lẽ thì khoảng 2000 VND/viên. Hồi trước cá mình bị nấm thì mình cũng dùng Metatronidazol. Mình cho 5 viên vào hồ 150 lít. Cá của mình đã trưởng thành được 2 năm tuổi. Cá hết bệnh hoàn toàn trong 2 ngày.

Mình lấy cá của mình làm một ví dụ để bạn có thể tính được liều lượng dùng cho hồ cá của bạn nhé.

Hy vọng cá của bạn mau hết bệnh. Một chút hiểu biết của mình muốn gửi đến bạn. Thân!!!!

5. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá bạn bị nhiễm ký sinh trùng thì nên dùng thuốc Fungazol Cure( dạng gói) của Mỹ sau thời gian trị cá không bị bỏ ăn, bạn nhớ bớt nước ra rổi bỏ thuốc vào cho đỡ hao thuốc, nhớ tăng nhiệt lên 30 độ

6. steppe17

steppe17 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi,?? Mình ra tiệm thuốc, nói bán cho "Fungazol Cure( dạng gói) của Mỹ",,họ đưa cho mình một hộp, :-$trong đó chỉ có 1 viên thuốc (dạng nhộng) ....
    Giá 33 ngàn.!!!!Cho mình hỏi phải loại này không,,bạn ghi tên thuốc có chính xác k vậy? Thanks#:-S

7. LE TAN LOC

Thích đã nhận:
    20
    Ô! tôi nhầm rồi, đó là thuốc trị cá bị nổi nhọt( để dành lại thế nào cũng có dịp xài) còn loại trị ký sinh dạng gói là Fungus Cure( khoản 15000đ/gói). Xin lỗi bạn

8. steppe17

steppe17 Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi fungus củe là trị cườm mắt,sưng mỏ mà???!!!!!!:sick:

9. LE TAN LOC

Thích đã nhận:
    20
    Không biết tại sao ở chổ tôi lại là dạng gói và nguyời bán nói là trị ký sinh. Theo bảng tổng hợp 1 số thuốc thì trị bịnh ký sinh thì dùng Dimetrydazole 5mg/l hoặc Metronidazole 7mg/l. Bạn theo cách này do AE trên diễn đàn chỉ dẫn thử xem