tình huống hi hữu anh em giúp hộ mình một phát

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi khoen_pro, 15/1/08.

1. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình vừa được trời thương bẫy được em khuyên bi sổng . Tình hinh em này thì tuyệt vời rồi treo ở đâu cũng líu mà líu cả giọng chích chòe chuẩn đến 90%. Nhưng mà em không ăn quen cám mình làm . Bây giờ đi ngoài như đúng rồi luôn . Anh em có cao kiến gì giúp mình với!!!!!~X(

2. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nhà bác ở đâu mà bẫy được khuyên thế, lông lá nó có đẹp ko? em vừa bị sổng 1 con 2 năm lồng ở trên hoàng hoa thám đấy. bác cho ăn cám thường thôi, một thời gian sau trộn dần với cám của bác làm, mới đầu trộn 2phan cám nó đang ăn với 1 phần cám bác làm xong tăng dần 50, 50, rồi 2 phần cám bác làm với 1 phần cám cũ, rồi cho ăn luôn cám bác làm là ok. chỉ sợ con k ấy nó yếu không chịu được cám bác dang làm bây giờ nên bị đi ỉa thôi.

3. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    hiihihih có bẫy đuợc trên HHT đưng nó ra nhé,kaka lên đó xin về đó :D đùa vậy thôi
    bẫy đuợc sổng là thích lắm á ihhihi vì huỵch cái có con líu tốt mà thuờng lại là chim hay ihhihi.chúc mừng ,còn đi ỉa thì vẫn làm như anh em làm đó hoặc nhanh nhất mua tạm 1 lạng cám trongboy rồi cho ăn trong cám đó có thuốc chữa đi ỉa tốt lắm rồi sau chuyển cám là ok mà thử nhé hoặc anh em thuờng cho ăn cám cò ihhii

4. emlagaiquexin

emlagaiquexin Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Tapchoikhuyen có cơ sở gì để biết trong cám trongboy có thuốc chữa đi ỉa vậy?????

5. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    cơ sở gì đâu truớc kia bị 3 con với cả thằng hàng xóm cũng bị 2 con cho ăn hôm truớc hôm sau hết ,với cả cám cò cũng vậy còn biết tiếng tàu đâu mà biết cứ cho nó dùng thử mới biết đuợc

6. emlagaiquexin

emlagaiquexin Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Có lẽ đấy cũng là sự trùng hợp hay là cũng có thể là đúng nhưng mình vẫn nuôi bằng cám trongboy nhưng vẫn có con bị đi ỉa như thường. Nhưng theo mình thì con chim bị đi ỉa là do cách chăm sóc thôi, có thể là cho ăn nhiều hoa quả chẳng hạn. Nếu con chim bị đi ỉa thì bạn thử dùng cách này xem có hiệu quả ko nhé: cho thêm vào cóng nuớc một hai giọt nước chè đặc( mình đã thử nghiệm với chim bị đi ỉa thấy cũng hiệu quả lắm đó)

7. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    cám trong boy thì khuyên vẫn đi ỉa như thường, khuyên ko chịu được cám tàu vì không hợp, vi nó quá nhiều chất. tôi nuôi toàn bằng cám tàu nhưng 1 chú bị đi ỉa thường xuyên nên giờ chỉ cho ăn cám thường với uống thuốc đi ỉa nên cũng đỡ rùi.

8. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    :laughing:Chúc mừng bạn được trời thương - còn chữa chim đi ngoài thì các bác ở trên đã nói rồi đó: bạn thử cho ăn cám cò nếu ko đỡ thì bạn lên tăng bạt hổ hỏi mua cám khuyên 12k/ 1lạng ( cám được sao với kỳ tử) khả năng khỏi đấy. Vì khả năng chim của bạn bị sổng lồng ngoài trời 1 thời gian kém ăn nên yếu quá, giờ bẫy lại chưa thể quên cám của bạn làm. Hy vọng 1 thời gian sẽ phục hồi thôi - Chúc bạn thành công! và chim bạn giữ đc phong độ!:applause:

9. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Chết thật em mới sổng 1 con chim 2 mùa có tật ăn cám lạ là cứ đi ngoài giống y bác nói.híc.bác hoàn trả em đi em tặng bác bịch cám :laughing: .

10. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    hay wa strongboy kì dieu thật nó hết đi ngoài rồi . Nhưng mà nó ăn vãi qua' cơ (xót xa ) . Hay em nghiền cám strongboy ra nhỉ . Nhân thể các bác cho em hỏi là khuyên ăn cám vụn có tôt không ? Vì em thấy khuyên ăn cám nguyên hạt thì tiêu hoá có vẻ tốt hơn ....

Nhà em ở gần chỗ Tăng Bạt Hổ . em nghi là đúng con khuyên của bác j ở HHT rồi

11. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    theo em nghĩ vụn hay hạt thì chẳng liên quan gì đến chất lượng hấp thụ đâu bạn à?vấn đề là K có con ăn cám vụn thì cóng nước bẩn lắm.

12. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    không í mình là con chim ăn cám hạt thì phân nó khô hơn so với ăn cám nát . Mình muốn hỏi điều đấy có ành hưởng gì đến chú chim không ? Mà anh em có chiêu nào đế khuyên ăn bớt vãi không vậy . Nó ăn vãi vừa bẩn chuồng vừa tốn kém

13. thanh_khuyen

thanh_khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác sợ khuyên ăn vãi thì kiếm cái cóng thức ăn hơi dài một chút và chỉ cho non nửa cóng, đủ chim ăn một ngày, như thế thì sẽ đỡ vãi hơn.
    Còn nếu ko hiệu quả và sợ tốn kém thì bác cứ chuyển nhượng cho em, em ăn chơi ko sợ tốn kém, bác đưa cho em là hợp lí rùi :D

14. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    mình chưa thấy sự khác biệt của phân chim khi ăn cám hạt với cám bột nếu cùng loại, không biết các bác khác thế nào.

15. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    uh, con đấy lông lá đẹp phết đấy, nó lại được ăn strong boy quen rồi, nên thể trạng của nó chịu được, thế là ổn rồi.

16. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    oack ông nhìn thấy con chim của tôi rồi ah` kì diêu thật !!!! Đã mang ra khoe ai đâu chứ

17. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    tôi tưởng ông bẫy được con của tôi bị xổng. ông post ảnh lên cho anh em xem thử, con của tôi sổng cũng có giọng chòe mà.

18. kaia292

Thích đã nhận:
    39
    post thử hình lên đi ông bạn ơi, bẫy được khuyên thuộc treo lên là líu là hơi bị có lộc đấy.

19. khoen_pro

Thích đã nhận:
    1
    vừa rơi mất con K810i rồi lấy j để chụp hình đây . Hu hu đau wa' bẫy được chú chim hay trả cái giá cao wa

20. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    HHê hê tiếc cho bác nhỉ?đúng là đc cái này mất cái kia.mà cái bác mất chắc phải làm đc 5 con khuyên thuộc ngon ấy nhỉ? :D