Tính thẩm mỹ của lồng cu miền Bắc, và thực dụng của lồng cu miền Nam

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi CuMoiSaiGon, 24/5/14.

1. CuMoiSaiGon

CuMoiSaiGon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    Đã 7 năm từ ngày đi tim mua một cái lồng quả Đào tại SG mà ko kiếm nổi
    Đa 16 năm trôi qua từ ngày nhờ anh Hùng cá( ngõ Phát Lộc ngày xưa) đặt cho cái lồng quả Đào 2 mảnh từ Trung Quốc mang về HN. Để bổ sung vào bộ sưu tập của mình.
    Nói về độ thẩm mỹ thì em vần hâm mộ lồng cu Hà Nội. Nhưng khi nuôi cu mồi ở miền Nam nó không hợp ở một số điểm sau:
    Chất liệu tre được xử lý đa phần không đạt tiêu chuẩn nếu mang phơi nắng miền Nam. Quan điểm cá nhân em thì con cu rất cần phơi nắng nếu nuôi lồng quả đầo sẽ chi phơi lồng không phơi được cu
    Cu và chủ sẽ khó nhìn thấy nhậu nên con chim lâu thuần, và khó lào người.
    Làm vệ sinh hơi phức tạp
    Cho ăn uống khó
    Lồng cu miền Nam nó đơn giản như người xứ này nhưng hiệu quả. Dù là lồng 100k hay 700k thì cũng rất ok. Đêm cũng khuya, em đang nằm gần cọp nên ko thể khoe hết với các bác giàn mồi và lồng hoàn toàn miền Nam của em nên em nợ
    Trước đây em nuôi lồng quả đào con chim hay bị mầu nâu. Bây giờ mới hiểu là nó bị stress và thiếu nắng
    Phải chăng dây để buộc lồng quả đào thay bằng dây siêu bền(sg kêu vậy), chất liệu được tối ưu hơn, và nan rộng hơn để con chim phơi nắng được. Em có ý kiến có lẽ hơi thiển cận vậy, xin các bác ý kiến để em đưa ra ý tưởng dể nhờ anh em đặt một nghệ nhân nào đó ở Thạch Thất làm cho em một chiếc lồng quả đào tân thời để em mang hồn Bắc vào Nam. Em sống trong này 6 năm rồi nên suy nghĩ chẳng may có sến xin các bác thông cảm.
    Em cảm ơn mọi người

2. thucu

thucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    727
    quê em ngoài này nên toàn dùng lồng quả đào có lẽ các cụ chơi bao lâu rồi ok nên mình cũng chơi nhưng em có tí internet nên cũng kiếm cái lồng miền nam về chơi hi,em thấy bác nói cũng khá hợp lí chắc cũng như người bắc ít lấy vợ nam ấy mà,lần này vào nam em tặng cho người bạn(người nam) 1 cái lồng quả đào,khi em đưa mấy mẫu để chọn thì chọn ngay cái nan thoáng nhất dù lồng quả đào nếu 1 phom 1 người làm nan càng dày càng mất công và dĩ nhiên cũng tốn thóc hơn nữa,thấy cả 2 đều vui hehe

3. phamson

phamson Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,485
    Các cụ cho em ké tí gió . em thấy mình nuôi và quí con chim cho dù là cu hay những loại khác ( than , lủa, mi , đất ....) khi ta đã chơi hót ( cu thì gáy ) thì phải đảm bảo lúc treo lồng lên phải nhìn ngắm được con chim của mình bên trong mới thích . có gì ko đúng các cụ chỉ dẩn thêm

4. chichchoecau

chichchoecau Guest

Đồng ý với bác chủ, em cũng rất đam mê lồng quả đào miền Bắc nhưng lồng nuôi ở nhà thì lại toàn lồng miền Nam :D

5. thucu

thucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    727
    cu đấu ngoài bắc họ còn dùng lồng kín hơn ấy bác ah,theo em con cu nó mộc mạc ấy mà nên nếu chơi sâu thì tiếng là cái quan trọng nhất,còn được cả 2 thì chắc chẳng ai phản đối đâu

6. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    Xin phép bác chủ em lạc đề chút - nghe bác nói bác có sở hữu chiếc lồng quả đào hai mảnh . Theo một số thông tin em được biết thì Trung quốc không có lồng quả đào - mà cái bác nói đến nếu như em hiểu và phán đoán đúng thì là chiếc lồng quả đào của nghệ nhân hà nội làm . Cụ Mão ngày trước có một seri lồng gọi là Quả đào bổ Đôi . Mong rằng bác có thông tin hình ảnhveeff giàn lồng để anh em chiêm ngưỡng .

7. tiachanvang

tiachanvang New Member

Thích đã nhận:
    8
    bạn chơi lông quả đào trung quốc là biết trình độ chơi lồng và kiến thức về lồng đến đâu rồi...bất cứ lồng nào,của mỗi vùng miền đặc trưng đều có ưu nhược điểm bạn nhé..lồng miền bắc hay nam cũng vậy....bạn thử nhốt chim vào lồng đào trần rồi phơi nắng xem chết bh con chim thì lồng hỏng...chúc bạn sở hữu đc những chiếc lồng đẹp và ưng ý

tuan_nd, BigBird, dong_pham and 5 others like this.
  8. CuMoiSaiGon

CuMoiSaiGon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    780
    Lồng quả đào 2 mảnh và 3 cỡ ghép vào nhau là anh Hùng cá mang mẫu sang làm. Vì là dân buôn nên tính đến hiệu quả và kêu nghê nhân bên đó làm lồng quả đào ghép để tiện mang về. Nếu em nhớ không nhầm thì nhà Cự giám, Trường điên vẫn còn dữ(dân chơi đồ).

Last edited: 13/6/14
  9. thucu

thucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    727
    hôm nay xem lại thấy có mấy bức ảnh up lên cho mọi người xem thêm về tính thẩm mỹ và thực dụng của chiếc lồng quả đào mà con cu và chiếc lồng hơn tuổi em nữa (10-88)

Last edited: 4/7/14
  10. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    up cho mấy bác dễ nghía
    mà có cái chai nhựa ở trong lồng làm tác dụng gì bác ơi

Last edited: 4/7/14