Tỉnh tịch của Chào Mào

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi Micon, 23/6/11.

1. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Kính thưa các cao huynh, cao đệ cao tỷ, cao muội.
    Tình cờ từ diễn đàn mi chuyển sang đây, có gì thất lễ xin các cao huynh, đệ, tỷ, muội bỏ qua. Nhân thấy một số ae quan tâm đến nguồn gốc chào mào, bản thân cũng mới nhập môn chào mào nên cũng cần tổng hợp kinh nghiệm để nâng tầm nghề chơi, mạo muội mở chủ đề này mong các huynh, đệ, tỷ, muội ủng hộ.
    Quê em một số bác hay đem lựu đạn đến quán vừa uống ca phe vừa liệng kiểu:
    - Mình nhìn cái biết ngay con Sông Côn
    - Nghe cái biết chất Trung Mang.
    ....
    Mới nhập môn em mồm chữ a, mắt chữ o:
    - Chữ sông Côn hắn viết ở mô trên con mào anh?
    - Con nớ hắn kêu răng mà có tiếng Trung Mang anh?
    Hỏi thành tâm rứa mà mấy anh nớ cứ giữ nghề:
    - Học cái gì cũng có học phí em ạ...
    Đã thế tình hình phong trào chơi chào mào phía Bắc lên mạnh, quê em chừ vui lắm, gần Huế (trước là cùng một tỉnh mà). Ae miền Bắc vào thăm động Phong Nha (Quê em có động Phong Nha/Vào ra một lỗ nhưng mà anh mê) tiện thể ghé kiếm con mào về chơi rứa là giá lên vùn vụt. Em mới lấy một con 1 triệu mà đuôi tưa lưa. Còn bổi chọn từ bẫy sập giá khoảng 1 trăm. Em lại nghe thông tin: Chào mào QB đang bay vào Huế để đổi tỉnh tịch. (tức là từ Quảng tịch thàng Huế tịch, đặc biệt mà thành Nam Đông tịch nữa thì giá trên mây luôn chỉ ngước nhìn cũng đủ thành tật ngoái rồi ..he he).
    Hôm trước tiễn thằng em vô Huế, đang hăng hái giúp chú phụ xe nhét cái va li vào hầm xe thì chú ấy hốt hoảng: Anh ơi để em, anh nhét thế chết chim họ lại đền em tội. Khi ấy mới để ý thấy trong cái hộc để đồ dưới gầm xe này có khoảng 3, 4 cái lồng mào.
    Nói thế chắc ae hiểu, cần phải có bộ cái list dạng như một bộ tiêu chuẩn (không phải DOC mô, em sợ chính trị lắm rồi) để đánh giá, thẩm định để có thể cung cấp cho người chơi biết nguồn gốc chào mào vùng miền nào. Tránh tình trạng nuôi con già rừng Trường Sơn (Quảng Bình-dòng này cực hay, to con, giọng đanh khét lẹt chỉ mỗi tội nhát như con yêu he he) ma cứ kêu em nó từ Nam Đông- A Lưới.
    Mong các cao huynh, tỷ, muội vì sự bình đẳng ở đời mà ra tay, tránh cho ae mới chơi cái nhầm dễ dẫn đến mất niềm tin rồi phong trào một phần vì nó mà ảnh hưởng.

2. mrquang_lehong

mrquang_lehong Active Member

Thích đã nhận:
    11
    các cao thủ chỉ giùm bác ý đi kìa, em cũng mới tập tọng chơi kinh nghiệm chưa có nên ko dám có ý kiến.

3. neverstop

neverstop Member

Thích đã nhận:
    2
    đúng là muốn mua 1 con chào mào huế mà ở hà nội thì bán rẻ ko dám mua, còn bán đắt thì ko có tiền :( bác chủ thớt có mua đc chào mào huế hôm nào ship ra cho a e hà nội với

4. bacle

bacle Well-Known Member

Thích đã nhận:
    207
    Thời buổi kinh tế mà, làm thế họ mới có lãi suất chứ .

5. domdaica

domdaica Member

Thích đã nhận:
    6
    e cũng ở quảng bình đây bác.e đang học ở đà nẵng.ngoài đó cũng chuộng sông kôn với trung mang thế ahf.

6. domdaica

domdaica Member

Thích đã nhận:
    6
    bác nuôi nhiều ko. khi nào e về dh jao lưu. sdt e.0935229778.co j bác alo

7. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    h nghe thấy chào mào huế nhu kiểu chào mào hiệu ấy nhỉ quá kinh khủng nhà nhà sắm chào mào huế người người sắm chào mào huế tại sao người bắc lại phải học lối chơi của miền trung có lẽ chỉ là phong trào ko có đẳng cấp ! Đẳng cấp nằm ở Huế cả rồi !... em có mấy thằng bạn mới chơi đã ko biết ji về chim cứ con huế của tao thế này con huế của tao thế kia chán hẳn luôn đâu phải game online cứ mua đồ là vô địch thiên hạ ! nếu có dịp anh em đọc trên SVC cao thủ ko phải ở mồm mà ở cách chơi và độ hiểu con chim của mình !

mrtran and thuy hieu like this.
  8. Withyou

Withyou Active Member

Thích đã nhận:
    46
    Bác Miquangbinh nói đúng quá, em ở Quảng Bình, lâu ni học ở Huế cứ tưởng ở nhà yên ổn k ngờ hè về thấy người người bẫy chào mào, nhà nhà bẫy chào mào, hỏi ra mới biết là bẫy bán cho mấy anh ng Huế ra làm ăn ngoài ni đưa vô Huế bán lại.