Tình trạng của cá con????

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi legiadai, 7/12/07.

1. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em có nuôi 4 em cá bột KC PLT cỡ 1 ngón tay cái(khoảng 2 tháng).Khi em bắt về thì thấy 4 em cỡ = nhau.Nhưng chỉ sau 2 tuần cho ăn,đã có 1 em phát triển hơn cả(chế độ cho ăn giữa 4 con là như nhau),con đó đầu nhú hơn 3 con còn lại(điều này em rất mừng) nhưng khổ nỗi là con đó nó đòi ăn suốt ngày mặc dù em đã cho ăn nhiều:sáng tôm trưa tôm và chiều 5 hạt XO nhưng lúc nào cũng thấy nó bơi lên trực đòi ăn,hồi mới bắt thì thấy thân nó dài dài ,đền bây h thì nó thân hình tròn tròn bụng lúc nào cũng thấy căng mà cứ đòi ăn.Vậy xin các bác 1 lời khuyên có phải em nó bị béo phì ko và bây h nên cho ăn theo chế độ như nào thì thích hợp???Em cảm ơn các bác đã đọc bài.

2. zunarc

zunarc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    :D ko sao đâu ! nếu thích thì bạn cứ cho ăn XO để kích đầu ! còn chế độ ăn thì chả biết thế nào là đủ ! chỉ nên cho ăn vừa đủ cho nó ko bị béo phì là được :D

3. Bii

Bii Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Cá bột chế độ ăn gấp 2 hoặc 3 lần cá lớn nên bác cứ cho ăn em nó chịu ăn thì cho no ăn chứ có gì đâu mà bác lại sợ ^^

4. lehoangphuc

lehoangphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    bác đừng cho ăn nhiều được rồi......ngày 3 bữa thôi...bữa nào đừng cho ăn căn cái bung...Cá của em cũng ăn suốt ngày nè....Ham ăn như quỹ.....Cho ăn như chế độ ăn của người mẫu đi..Tương lai em nó sẽ co body đẹp

5. yeubelam

yeubelam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    _ tui thì cho ăn ngày 2 bữa ( 5 em size bằng ngón tay cái ) sáng 7h mỗi em 2 viên XO chiều 19h mỗi em 2 viên XO , chủ nhật cho ăn thêm cá trâm vào lúc 1h ( mỗi em 5 chú cá trâm ) như thế kô biết có hợp lý kô hả các bác !
    _ Em thấy chúng nó cũng mau lớn ra phết :) ! lúc mới bắt về chúng chui qua chui lại ở tấm ngăn như chơi ( hở 5ml ) nuôi được hơn 1 tháng thì bây giờ đã bằng ngón tay cái :D ! thế chế độ ăn như vậy đã hợp lí chưa các bác :x

6. traicamau

traicamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    trời sao giống tình trạng của em quá vậy, bầy cá bột của em cũng có 1 con phát triển vượt lên mấy con khác, bây giờ nó bự bằng 2,5 ngon tay tròn khi anh em của nó chỉ bằng 1 ngón, nó ham ăn cực, ngày mình cho ăn cả 5 lần mà bụng nó mau xẹp xuống lắm

7. legiadai

legiadai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    RE yeubelam:em thấy như vậy là hok hợp lý lắm.Cá nhà em chắc size cũng = cá nhà bác thôi nhưng nếu cho ăn theo chế độ ăn của bác chắc mấy em cá nhà em xỉu mất :D .Vì em cho ăn sáng tôm trưa tôm chiều 5 hạt XO lận(loại medium) mà chúng lúc nào cũng trực nhảy lên mặt nc'đòi ăn.Chán [-(
    RE traicamau:cá nhà em mà được như bác lại tốt quá.Cá nhà em lúc cho ăn được 3-4 tiếng sau bụng chỉ thấy nhỏ nhỏ đi 1 chút chứ hok xẹp lép như cá bác!!!nản thật.Em cứ sợ nó bị sình bụng nhưng chả biết có phải ko.
    Cho em hỏi luôn là triệu chứng bênh sình bụng biểu hiện như nào.Cảm ơn anh em nhá!!!