Tình trạng khẩn cấp, mong được giúp đỡ.

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi cachoi, 16/8/07.

1. cachoi

cachoi Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác, như hôm trước tôi đã có nói về ổ cá chọi mới nở của tôi, bây giờ đã được 10 ngày tuổi mà tôi vẫn chỉ cho ăn nước xà lách và các vi sinh vật từ rơm rạ ngâm sẵn trong bể, bởi vì thú thật là khó tìm ra chỗ bán hồng trần ở Hà Nội. Vậy mong các bác cho ý kiến để tham khảo. Xin cảm ơn các bác.

2. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    ặc , ko có hồng trần hay bo bo gì hết ah , theo mình thì bạn hãy cho thêm hai hoặc ba cọng rơm vào , sau ba ngày thì cho 1 miếng xà lách vào , cứ làm thế cho đến 3 tuần tuổi rồi thì cho ăn lăng quăng con nhỏ nhỏ , sau 4 tuần là ăn trùn chỉ dc rồi , chúc bạn thành công

3. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    bây giờ bác nên cho thêm một ít giun chỉ vào có thể nó chưa ăn ngay đây nhưng con nào háu ăn thì nó sẽ ăn (bác cứ để cả rau xà lách và rơm vào đó ) kệ nó khi đc 3 tuần bác sẽ thấy nó tự nhiên to ra đấy
    nhớ cho thêm nước mới vào bác nhé

4. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bobo (hồng trần, thủy trần) các bạn có thể ra hồ vợt lên được ối đấy. Hồi xưa tôi ra hồ vớt bobo thả kín cả một bể nước.

5. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách lẹ nhất là vớt trứng lăng quăng cho vào vài trứng, trong vòng 2 ngày thì trứng nở cá con có thể ăn được rối. Tạm thời ra lấy thức ăn cá betta loại nghiền thật nát ra (bỏ trong giấy, gấp lại rồi dùng chai cán nó ná ra như cám) cho nó ăn. Còn siêng nửa thì bắt một chon trùng đất vô phước, rửa thật sạch rồi bầm nó ra đến khi ba má nó nhận củng không ra rồi cho ăn từng tí một. Tui không nghỉ bác bầm nó nhỏ như cám được, nhưng cá nó mê mùi trùng như bác mê... cá vậy nên mấy con dưới đáy nó rỉa được. Nhờ là tiếng sau nó hút thức ăn dư ra. Đợi thêm 2 ngày nửa thêm nước vào chừng 5% nước hồ hay ít hơn. Dùng ống hút nước châm vào. Nước mới làm loảng nước dơ ra và có thêm mineral cho cá. Đừng cho rơm hay bất cứ rau cải vào thêm gì chỉ làm dơ nước thêm và rơm vào rau mới phải đợi tới 1 tuần mới có vi khuẩn co cá con ăn. Lúc nầy 1 là cá bác hơn nửa đi về Nam chơi, 2 là nó không còn ăn mấy thứ đó được (lớn không nổi.) Nếu ngoài tiệm có bán artemia hay brine shrimp thì mua về ngay và hấp cho tôm nở và cho nó ăn.

6. reuca

reuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Đúng đó. Tôi thì dùng banh cắt cả cục trùn chỉ nhuyễn nhừ rồi hòa vào nước cho vào hồ cá 2-3 tuần tuổi. Vì không tìm được atemi nên mỗi ổ chỉ đậu được 60-70 em thôi còn khá nhất thì cũng chỉ được 100 em. Mà tôi dể cho rêu sợi mọc xanh um cả bể mới cho cá vào ép...đỡ tốn công chăm cá con.

7. tim_lam95

tim_lam95 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    còn mình thì để 1 cái chậu cho đóng rêu, mai mốt ép cá rồi thì trồng rong vô rồi cho ép , mai mốt ko có đồ ăn thì cá con sẽ tự ăn mấy cái rêu ah