tình và nghĩa với chú cá mù!!!

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi hoangduy_kontum, 18/7/07.

1. hoangduy_kontum

hoangduy_kontum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    chú cá đó là KCX, dc lai tạo tại Thủ Đức, mình mang về một bầy.......lúc ấy chú ta khoảng 1 ngón tay, tự dưng bụng chú bị phình to, nổi lờ đờ trên mặt nước, gần như die.............mình cấp cứu chú theo phản xạ tự nhiên, bắt vào xô, nhiệt độ 32, 1 chén muối nhỏ và 1/4 gói thuốc này:[​IMG]
    .........mình gác một cái vợt lên trên thành xô và cho chú cá vào đấy, sao cho nó nằm sát mặt nước, vì mình sợ nếu để nó nằm dưới đáy thì sẽ bị ngộp....và die sớm hơn,,,,,,,,,,,,,,khi đó chú chỉ nhấp nhấp được mang.
    Đến ngày thứ 10, chú đã có tiến triển, có thể bơi đứng, vây cử động đều, tuy nhiên, chú vẫn cứ cắm đầu xuống đáy hồ..............mình đưa mồi lại gần miệng, chú có phnr xạ đớp, nhưng vẫn còn yếu.......hàng ngày mình phải đút cho chú ăn.............
    Đến khi chú đã bình phục hoàn toàn thì mình mới phát hiện ra dc 1 điều là:...chú ta ko còn khả năng nhìn nữa! nhưng, con ngươi vẫn trong............việc cho chú ấy ăn rất khó nhọc.........lúc phải đút....về sau là thả tép lột vỏ xuống đáy hồ cho chú ta ngửi mùi & tìm đến......để ăn dc 1 miếng mồi thì chú ta phải táp cả chục lần.............(mình nghĩ chú ta bị mù là do mình dùng thuốc quá liều, hoặc để nhiệt độ cao trong thời gian dài.
    Mỗi ngày mình cho chú ta ăn nhiều lần, thức ăn gồm tép lột vỏ & JBL hạt nhỏ.........chú ta chừng 2 tháng tuổi, cỡ hơn 2 ngón tay, đén hôm nay đã tìm mồi thành thục hơn, đớp mồi có phần chính sác hơn........công việc hàng ngày of chú ta là tìm kiếm mồi dưới đáy hồ..................
    1 vài hình of chú ta:
    hơn tuần nay đầu chú ta phát triển khá tốt:
    Công việc kiếm ăn hàng ngày:
    dù sau này chú ta thế nào, mình vẫn hứa với lòng là sẽ chăm sóc chú ấy suốt đời!...............

Last edited: 18/7/07
  2. BonBon

BonBon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hix hix hix đúng là ông chủ rất tình nghĩa, nên chú cá cũng đã đáp đền công lao dưỡng sức của ông chủ nên chú cá dù mù nhưng vẫn xinh chán, chúc bạn luôn vui bên em cá nì nha

3. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    xem bài của bạn tôi thấy giống như 1 câu chuyện cổ tích vậy ! rất xúc động ! hihi ! và bây giờ bạn có thể vui vì chú cá của bạn đã phát triển rất tốt , màu sắc tuy không đẹp lắm nhưng cái đầu thì thật dể thương !

4. 123 khido

123 khido Guest

:eek: woa! em nó đây hã bác Hoàng?, chú nhóc bung nhanh quá, mới đầu em cứ tưởng mù mmò kiểu này ko sớm thì muộn cũng die...,ai dè em nó lại phát triển tốt thế?...thật khâm phục bác!!!
    Chúc cho em cá của bác sớm hồi phục và có lại đôi mắt sáng!

5. graphicvnfx

graphicvnfx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bái phục chú có 1 tấm lòng nhân hậu..chú hãy cố gắng lên nhe...tui ủng hộ chú hết mình...

6. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Đọc bài viết của bạn mình thấy xúc động quá ,con cá cũng không phụ lòng chủ của nó lên cái đầu nhìn ấn tượng quá.

7. LãoNhânNgư

LãoNhânNgư Member

Thích đã nhận:
    0
    Tuy mù nhưng cá đẹp lắm bạn ạ, mặt nhìn buồn quá đi, chúc bạn ngày càng vui với chú cá này!

8. ZERO123

ZERO123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hãy cố chăm sóc chú ta nha bạn. Mong sao chú ta có linh tính với bạn. chúc bạn vui vẽ

9. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chúc chú cá này sẽ là nềm hi vọng lớn với anh,nghe anh kể mà sao cảm động quá

10. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    thật xúc động trước một người chủ như bạn, đừng lo vì cá bạn sẽ biết và mình thấy chú cá khá đẹp đó chắc ông trời chơi khăm bạn rùi

11. namtuoc2021

namtuoc2021 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hic đọc xong em muốn khóc quá bác hoàng đúng là người chủ tốt cá của bác cũng đẹp nữa chúc chú cá của bác ngày càng phát triển (nếu may mắn có thể sang mắt trở lại ) :D

12. roi_kt

roi_kt Member

Thích đã nhận:
    0
    bác Hoàng thật là tình cảm!, chúc cho chú cá của bác sớm có đôi mắt sáng>>...

13. vu10a12

vu10a12 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác là 1 người có tấm lòng nhân hậu , cố gắng nuôi nha bạn ,chắc chú cá sẽ hiểu tấm lòng của chủ thôi ,

14. bmk76-bnd

bmk76-bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Xúc động thật!

Em này đúng là không bõ công chăm sóc của ông chủ. Tôi tin rằng, chú la hán sẽ đền đáp công ơn "cao như núi của tỉnh Kon Tum" cho ông chủ bằng cái đầu gù nhưng một quả đồi bị "lâm tặc chặt hết cây". Nghĩa là đầu sẽ tròn vo, nhô cao.

Có gì không phải mong chủ topic bỏ quá cho.

15. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Cá đẹp quá! nhưng tấm lòng của người chủ đẹp hơn cả ngàn lần...............

16. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Hoan hô hoan hô ..... :applause: :applause: :applause:

Em này đã đền ơn chăm sóc của ông chủ rồi đấy, mắt gần sáng trở lại và đầu càng lên to hơn :laughing: :laughing: :laughing: