Tổ chào mào đang làm, sau bao lâu bắt được chim non???

Thảo luận trong 'Tổ chào mào' bắt đầu bởi kiu, 16/6/11.

1. kiu

kiu Member

Thích đã nhận:
    24
    Tình hình là vài hôm nay em để ý thấy có em chào mào cứ đậu trên ngọn cau hót, hóa ra còn 1 em khác đang lọ mọ trọng bẹ cau. Mới sau có 1 ngày mà đã tha đầy rác lộ hẳn cái ổ ra rồi. Xin hỏi bác nào có kinh nghiệm với tình hình hiện nay thì khoảng sau bao nhiêu ngày nữa thì sẽ thu hoạch được chim non hehe. Em cũng chỉ mong ước nhỏ nhoi làm sao nó đột biến được vài ba em bạch tạng là mãn nguyện lắm rồi :D

mimora thích bài này.
  2. alexanderninh

alexanderninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    34
    cứ canh con con thấy lông ống ở cánh và đuôi bung ra là bắt được, chứ canh ngày hơi khó vì lỡ con mẹ nào nuôi hay nó nhanh lớn thì bác chậm tay chắc luôn, canh nhớ canh con nở trước nhé, bác mà canh con nhỏ nhất mọc lông thì con to nhất nó tập bay rồi đó nha

mimora and kiu like this.
  3. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Theo kinh nghiệm mà cặp chào mào nhà mình đang nuôi thì từ khi tha rác đến lúc bắt con là 4 tuần, nếu để trễ quá chim con biết bay chuyền sẽ rất khó bắt, mà bắt được cũng khó nuôi vì chim đã biết sợ người.

mimora and kiu like this.
  4. neverstop

neverstop Member

Thích đã nhận:
    2
    1 tháng nữa ra xem là vừa, lúc đó xem tình hình thế nào rồi quyết định bắt sau

5. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Ước mơ của bạn ngó vậy chứ không nhỏ nhoi đâu nhé. Về thời gian khoảng 18 - 20 ngày sau bạn dùng thang trèo lên kiểm tra. Nếu sợ không chắc thì 15 ngày kiểm tra.
    Bắt xong mua cái lồng sập bỏ con vào trong lồng sập để lấy luôn cả cặp bố mẹ nuôi luôn thể. Chúc sự nghiệp cầm tù chim của bạn thành công.

kiu thích bài này.