Tố chất chim chích chòe non!

Thảo luận trong 'CHIM CHÍCH CHÒE' bắt đầu bởi trungluc, 13/6/13.

1. trungluc

trungluc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    trong 1 tổ chim chích chòe non, thường con đầu đàn, con thứ 2 hoặc thứ 3 là chim đực, nếu chọn nuôi, hãy chọn con thứ 2 hoặc thứ 3 để chơi, những con chim thứ này bao giờ chơi cũng căng, tố chất đấu, hót cũng tốt hơn con đầu đàn, ở quê mình, chọn những con chim thứ này bao giờ cũng đắt hơn con đầu đàn 50k. đấy là ý kiến của mấy bác chơi chim lâu năm ở quê mình, thấy hay hay nên post bài cho anh em chơi chích chòe tham khảo. nếu đúng thì anh em thanks bài viết của mình với nha!

2. chimchichnho

chimchichnho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    mình nghĩ bạn nói cũng có lý đó.tuy con đầu đàn to hơn nhưng hình như không bằng con giữa.mình nuôi gà thấy vậy nên nghĩ chắc cũng vậy.mình mới tập nuôi chích choe nên không biết mong AE bõ qua.hjhjh

tongquan thích bài này.
  3. jackychang

jackychang Member

Thích đã nhận:
    7
    Mình lại nghĩ khác, mình chơi chòe chọi thì lại thích con chòe đầu đàn, bao zờ cũng to, đô, dữ và khỏe chim nhất.

Còn chơi chèo chọi, thích nhất là kiếm được con tổ 1 (chỉ đẻ 1 con).

4. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    mình đang nói về choè hót bạn ạ, con đầu đàn to con, có vẻ hung hăng hơn những đứa em nên thường được chọn đi đá như bạn nghĩ cũng thấy có lý.

5. Hiển Bảo Khánh

Hiển Bảo Khánh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Nhớ lại ngày xưa ở quê nhiều chim thì lại không nuôi, giờ ở tp kiếm 1 tổ không ra nhi?

6. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    ở Trường Chinh bán nhiều lắm đó bác.đang mùa chim chuyền nữa đó bác.hốt về nuôi

7. ngohuudan_sonca

ngohuudan_sonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    theo mình thì nếu chăm như nhau thì con trống thứ 2 sẽ to hơnvaf hay hơn con thứ nhất rất nhìu đấy, đã thử nhìu ổ......

8. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    mình cũng đồng ý với bạn ngohuudan_sonca.mà dạo này ít thấy chủ thớt lên mạng quá.2 em than sao rồi??????

9. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    Hi chimchichnho, mấy tuần vừa rồi cv nh quá, chim chóc của anh em vẫn khoẻ chứ, hót đã có bài bản gì chưa? 2 chú chim của mình thấy hót nhiều rồi mà giọng thì nghe chưa hay lắm, lắm lúc như giọng gà con kêu vậy...

10. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    à.con than non mình đã cho anh kia nuôi.là than trống+than cau nhưng do về quê bạn gái chơi thằng em chăm sóc không kỹ nên em nó ốm nên đưa cho anh kia nuôi luôn.mình đang nuôi 1 em bổi 4 ngày rồi.đã vào cám+đứng lồng nếu không có ai lại gần(có lẽ may mắn gặp em nó dạn người)2 con than cậu sao rồi.bưa nào rãnh up anh em xem với =)))

11. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    mấy con non của mình đã thay lông gần xong, các em đến giờ phút này không bị tật lỗi gì cả, bạn xem tướng tá nó thế nào nhé

12. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    than đẹp lắm bạn à.con than mình đưa anh kia nuôi hôm nay chắc xong lông như con này rồi.bữa mình cho hết bầy than nên ra tiệm bắt 1 em bổi về nuôi.mới 2 ngày đã ăn cám phà phà.dạng dĩ lắm nhưng mình sơ ý là sổng em ấy đi.tiếc không nói lên lời luôn.trưa em ấy đi.chiều bay về nhưng không bắt được.giờ đang kiếm lại nuôi 1 em bổi nè.than của cậu hót hét thế nào rồi???nhìn con than tấm hình đầu đẹp ghê đó.chắc em nó là con bắt về sau đúng không

13. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    đúng là con thứ 2, cậu tinh mắt đấy, con này hót sổng nhiều, nhưng giọng nghe chưa hay, nghe cứ như gà con kêu ấy, cậu ở xa quá không thì tặng cậu 1 con nuôi cho vui,hj...mà con đấy cậu xem tướng nó là chim gì giúp mình vs.

14. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    theo mình nghĩ con hình trên hết là 1 chú than rất đẹp.dáng chuẩn của hót.đầu nhỏ,mắt tròn,dài đòn,lông cánh và đuôi khá dài,mép mỏng sẽ rất siêng hót còn hót hay hay không mình không biết(vì cái này là tố chất của chim mà).nhìn tướng chim rất giống than múa hót đó.rất triển vọng.giờ thì con than non nào thay lông xong cũng hót ngắn hét.bạn nên siêng cho em nó tập giọng nhiều vào.mình nghĩ con này sẽ triển vọng hơn con kia nhiều...ủa mà sao nhìn em nó nhỏ nhắn giống than cau vậy cậu????

15. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    than dừa đấy cậu ạ, tại lông nó ép sát người và người nó dài thì có cảm giác bé thế thôi, mình cũng thích chòe cau mà ở ngoài bắc này tìm khó quá,ngoài này chòe cau đắt hơn chòe dừa nhiều,..thôi con này thấy cũng mau miệng lắm, tạm hài lòng vs em nó vậy, à mà không bít gửi chim vào chỗ cậu nó có chết kô? cậu thích chim mộc thì tớ gửi tặng cậu 1 vài con, chim mộc ngoài này đang nhiều,chim mộc nuôi hay đấy nhưng mình kô đủ kiên nhẫn để đợi chúng thuần,hj...à, mình đang tính đổi con chòe than đầu tiên, nó có vẻ ít hót quá lấy 1 chú khuyên đã biết líu, không biết đổi thế có đc kô nhỉ?hj...

16. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    cậu thích thì đổi thôi vì có 2 con như nhau cũng hơi thừa.nhưng mà chẳng qua nuôi tình cảm mình dành cho nó mà đổi cũng hơi tiếc lắm...khuyên cũng dễ nuôi mà.ra tiệm lựa em về nuôi chứ đổi tiếc lắm cậu à.cho 2em nó ở gần nhau đi.mà mình ở tận trong Nam lận.xa lắm cậu gửi không được đâu.nó chết tội lắm.với lại sợ người ta không nhận chuyển đâu.hjhj.than bắc nghe nói hay lắm đúng khôg cậu.bữa nào mình lựa được em bổi ngon mình nói cậu biết nhe.xem con nào hót hay hơn=))

17. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    hnay qđịnh k đổi chác gì bạn ạ, để chúng ra đi thấy tiếc cái công mình chăm sóc, đút cho nó ăn từ khi còn đỏ hỏn, nuôi chim non có lẽ thích nhất là cái cảm giác đấy chích nhỏ ạ, chơi chim choè than còn được giao lưu vs bạn nữa chứ :D)). theo mình thấy chim Bắc hơn được mỗi chim Nam là con cu gáy thôi, còn các loài khác chim Nam ăn đứt, nên chim của mình kô dám đấu hót vs chim của bạn đâu, nhất lại là chim bổi,hehe...chúc bạn sớm có được những chú chim ưng ý.

18. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    hj.mình cũng thấy thế đó.chứ mình nuôi cực khổ như thế đổi thì tiếc quá.nó không phải chãnh nhưng thà cho người ta mà biết người ta nuôi nấng con chim tốt mình còn vui.mình nói thật lúc trước mình có rao bán mấy con than kia.nhưng có bán con nào đâu.người ta lại toàn cho thôi vì thấy người ta thích,mình thì ít thời gian chăm sóc nên cho đại...giờ con than của mình trổ lông đầy đủ anh kia rủ lên nhà chơi hoài mà chưa đi được.anh đó cũng mê than lắm...mình cho con than mà anh ấy cưng quá sắm cái lồng 1,5 triệu luôn.mình cũng quen trên diến đàn nhưng mà anh ấy ở gần nhà mình nên lên mình uống Cafe hoài ,còn mình với bạn thì chắc chỉ biết nhau trên mạng thôi chứ khó mà gặp mặt được rồi....hj.nếu có cơ hội vào Nam chơi gọi mình nhe.à.mai mình đi bắt 1 em bổi về nuôi nè.năn nỉ bạn gái mãi mới được mua lại đó

19. trungluc

Thích đã nhận:
    89
    Bắt được chim bổi chưa cậu, up nên cho mình được tận mắt ngắm em nó nhé,hj....mà nuôi chim sao phải năn nỉ bạn gái nhỉ? thế này thì hỏng bét,nay mai lấy làm vợ chắc kô được nuôi chim quá,hehe....mấy năm trc chưa lấy vợ thì năm nào cũng vào Nam chơi 1 lần, nhưng giờ kô đi đc vì vướng con nhỏ, vài năm nữa kiểu j` chẳng vào đó chơi vs cậu,hj...à mà chưa biết tên cậu,quê ở đâu nữa, mình tên Lực quê vĩnh phúc. thỉnh thoảng anh em alo hỏi thăm sk và chim chóc cho vui.hj.....

20. chimchichnho

Thích đã nhận:
    17
    anh co vợ thế lớn hơn em rồi.em kêu bằng anh vậy.em đang là sinh viên năm cuối.năm nay em 24 tuổi à.tại còn đi học nhưng nên e ở nhà trọ nhỏ lắm.nuôi than thì cũng bề bộn quá nên bạn gái không cho anh ơi,với lại nuôi xong rồi cho với sổng hoài nó nói phí tiền quá =))em tên Nhựt,quê em ở Vĩng long đang ở Sài gòn đi học anh ơi............hôm nay trong đây than bị hút hàng. em đi gần 10 tiệm gần nhà không có.đi thêm gần 10km qua bên kia mua mà cũng không có luôn anh ơi.nguyên buổi sáng đi mua mà không được.bực mình gì đâu đó.bình thường thì lúc nào cũng có.hôm nay bị gì đó...lại ai cũng nói 1 câu hết+đang cháy hàng.ngoài anh 1 con bổi bao nhiêu tiền thế anh.trong đây đang hiếm chắc 3 trăm 1 con quá