tổ chim gì?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi linhttvt, 5/9/07.

1. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    chào moi người, cho em hỏi một chút.
    Em đang phát hiện 1 tổ chim ngay hàng rào nhà em.Tổ chim được làm bằng các loại lá khô nhỏ, được
    bện lại với nhau và treo tòn ten ở hàng rào nhà em, cách mặt đất khoản 01 m, vì gần quá nên em không dám lại gần xem sợ động chim không làm tổ nữa.
    Em đứng cách xa nhìn thì thấy co chim làm tổ này giống như là chim Xanh Tím,hoặc Ốc Mít.
    Xin mọi người chỉ em cách nuôi chim non loại này , bắt ổ lúc nào và chăm sóc ra sao.
    Xin cảm ơn trước.

2. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Tốt nhất bạn cứ chụp 1 hình lên cho mọi người xem đã!
    Nếu k thì bạn nên mô tả kĩ hơn để mọi người dể biết và tư vấn cho bạn:màu sắc,hình dáng,tập tính............

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    đúng là ko bít thật( ko thấy hình),có điều em nghĩ đó là loài chim nhỏ,mình đoán nó làm tổ trên lá(nhìu lá đan lại để dỡ tổ ở trên).Mình nghĩ bạn ko nên bắt mà cứ để cho nó bay ra bay vào,để mồi gần đó cho chim bố mẹ tiện chăm sóc con,như vậy cũng là nui rồi,ko nên bắt chi cho tội,bít đầu sau này vường nhà bạn có cả bầy tới làm tổ thì sao

4. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    bạn ko mô tả kỷ là những loại lá khô đó được bệnh lại với nhau bằng chất liệu gì , theo mình đoán thì nó được bệnh lại bằng bông , và tơ nhện các loại , tổ được treo tòn teng như vậy chắc chắn là tổ của chim hút mật họng đen , hoặc tím , bạn xem thử có phải hình nó là 1 trong 2 hình dưới ko

5. linhttvt

linhttvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình không có máy ảnh. còn tổ của nó được bện lại hình như bằng tơ nhện hoặc bông vải gì đó,
    nó dùng những lá khô nhỏ như lá me bện lại thành một tổ nhỏ dài khoảng 20cm treo tòn ten dưới một nhánh cây nhỏ có lá nhỏ như lá me vậy, là một dạng cây bụi.
    hôm nay mình nhìn kỹ lại hình nh7 nó là con Thanh Tím. Mình rất mê loại chim này vừa đẹp lại có giọng líu
    rất hay, nếu không bắt nuôi được mình rất tiếc, chưa nói đến những đứa khi paht1 hiện chúng sẽ phá hư tổ chim tội lắm.

6. chimnon88

chimnon88 Member

Thích đã nhận:
    3
    hình như đó là con chim ruồi tôi cũng không chăc lăm hi hi

7. thienkhoi

thienkhoi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác nói chi cho xa, theo em nghĩ thì đó chim sâu chớ chim j`^^....h chim quý người ta bắt hết roài...còn đâu nữa^^

8. tranminhy

tranminhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    theo bạn mô tả thì 100% là chim hút mật, loại này mình nhìn thấy tổ của chúng nhiều rồi, chim này khó nuôi lấm, chim chỉ hút mật hoa và ăn các loại côn trùng nhỏ, mình đã nuôi thử và điều chết sạch.

9. ngtthinh

ngtthinh Member

Thích đã nhận:
    2
    theo mình bạn cứ để vậy đừng động chạm gì vào, chim làm tổ ở vườn nhà là 1 hạnh phúc và vinh dự với những người yêu mến loài chim (đất lành chim đậu mà bạn)

10. tuanvutran

tuanvutran Member

Thích đã nhận:
    0
    mình đoán đó là chim hút mật vì theo bạn nói nó treo tòng ten