Tôi cần tư vấn về Aviary

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi kyesang, 2/3/11.

1. kyesang

kyesang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Chào các bác,

Hiện tại do diên tích để lồng đẻ có giới hạn ( Khoảng 3m2 ), chỗ đặt ngay tại gần cửa chính + phòng khách. Do nhà có trẻ nhỏ, bác sĩ khuyên nên bỏ nuôi chim, nhưng vì đam mê yến hót đã 10 năm nay nên băn khoăn quá các bác ơi.

Nay tôi xin nhờ các bác có kinh nghiệm làm Aviary giúp tôi tư vấn thiết kế sao cho phù hợp với diện tích và làm sao để đảm bảo môi trường cho cả người trong gia đình và chim.

Tôi định làm cánh cửa bằng mica trong để phân khu tách biệt ra, nhưng vấn đề thông khí thoáng cho chim sinh sống hiện tại chưa nghĩ ra được. Diện tích bề mặt cánh cửa là 1m ngang X 2,7m chiều cao.

Rất mong các bác giúp tôi những ý kiến bổ ích.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Xin bác cho cái hình phác thảo cho dễ hình dung ạ!

kyesang thích bài này.
  3. kyesang

kyesang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Chào bác, khuôn viên nuôi chim của tôi là Ngang 1m X Dài 3m, xung quanh là tường hết rồi, chỉ còn mỗi cái mặt tiền Ngang 1m X Cao 2,7m. Bên giáp tường có thể đục ra để lắp quạt thông gió nếu cần thiết.
    Thanks bác.

4. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    EM nghĩ mặt chính bác phải làm cửa, chi kín tầm 2m thôi, phía trên 70cm bác bao lưới mắt cáo cho thoáng, các mặt tường nếu trổ được ô thoáng thì cũng nên có để không khí lưu thông tốt hơn.
    Thiết nghĩ nuôi Yến mà ta cho uống thuốc ngừa, xịt ngừa mạt rận đều đặn thì cũng an toàn cho trẻ nhỏ.

kyesang thích bài này.
  5. HuyNX

HuyNX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    Chào bác, em cũng chưa hình dung ra lắm, vì thấy cần phải đảm bảo môi trường, mà bác lại làm gần cửa chính nữa. Chắc nhà bác cũng giống nhà em, có 1 khoảng sân nhỏ trước cửa?
    Như vậy theo em có mấy ý kiến:
    + Làm aviary nhỏ, sao cho ít ảnh hưởng tới công dụng của sân, ví dụ sân đang dùng để để xe máy, thì làm xong vẫn có thể để được xe máy ổn...
    + Xử lý nền sao cho dễ vệ sinh, thường hay dùng cát vàng trải 1 lớp dầy, thỉnh thoảng thay
    + Trồng cây xanh trong hoặc xung quanh aviary nếu được
    + Nuôi ít chim nhất

kyesang thích bài này.
  6. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Cái này khó thực hiện nhất! :p

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Nếu không gian sống quá bí và cháu nhỏ ở nhà có biểu hiện hen suyễn thì lời khuyên của bác sĩ là cần phải được suy nghĩ rất nghiêm túc.

Rận mạt liên quan vấn đề vệ sinh. Nhưng bụi lông chim (thứ mà ta rất khó thấy bằng mắt thường) là tác nhân dị ứng hàng đầu của các căn bệnh về phế quản.

kyesang thích bài này.
  8. sweetheart

sweetheart New Member

Thích đã nhận:
    0
    Thưa các anh, chị. Em muốn mua một cái Aviary các anh, chị có biết chỗ nào bán không? Với làm thế nào để dọn phân chim trong Aviary? Cảm ơn các anh, chị!