Tôi muốn hỏi về Chích chòe bổi già

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi tuanvic, 11/7/08.

1. tuanvic

tuanvic Member

Thích đã nhận:
    13
    chào các ae nuôi chim cảnh. tôi cũng nuôi chim được một thời gian nhưng chưa có kinh nghiệm chọn mua chích chòe bổi già (khoảng 3 năm tuổi trở lên).mong các ae chỉ bảo giúp. chân thành cảm ơn

NTuan thích bài này.
  2. anhnam

anhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Chim chích chòe than bổi già rừng rất hiếm, vì chim già 3 năm tuổi ít còn sống sót nếu còn sống được chắc chắn là chim dữ lại khôn. Thường ngoài chợ chỉ có chuyền, bổi 1 mùa là nhiều. Họa hoằn mới có con 2 mùa, vậy bạn lựa chim nào chân khô vẩy mỏng có thể nó già rừng rồi, vì không giống như chim lồng 3 mùa vẩy đã lên cao.

daminhchau and NTuan like this.
  3. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    bạn mua chích chòe bổi mà 3 mùa thì ở ngoai tiện ko có ai bán đâu, mà bạn mua chòe thuần 3 mùa bây giờ cũng vừa túi tiền của mình đó, mình khuyên bạn nên mua chòe mà đã thuần rồi chơi đi đừng mua bổi khó thuần lắm bạn à, chắc bạn mua bổi 3 mùa về để ép cho để à?

NTuan thích bài này.
  4. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    @tuanvic: Chèo bổi mà lại già loại này hơi khó kiếm đấy , vì già nên rất khó bẫy mà nuôi vào kám cũng hơi mệt ! Tôi được bít nhiều con không chịu ăn mà chết , nhưng giờ có sâu qui nên cũng dễ hơn . Bạn nên chọn con có bề ngoài thon dài . lông mượt , chân cao , màu trắng ở cánh phải thật bóng ! Chúc bạn thành công !

ducgiang, NTuan and daminhchau like this.
  5. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    em nghĩ con chòe muốn biết già hay non chủ yếu qua màu chân
    con nào chân khô,chân màu xám ghi thì đảm bảo chim già

NTuan thích bài này.
  6. Concago

Concago Well-Known Member

Thích đã nhận:
    140
    Nếu em nó 03 mùa rừng trở nên nuôi cực kỳ khó thuần. chim càng già nhát chim lắm.

jackylong, ducgiang and NTuan like this.
  7. NTuan

NTuan Active Member

Thích đã nhận:
    8
    Có bác nào có ảnh minh họa thì post lên cho mấy anh em ít kinh nghiệm học hỏi với .

8. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Chào Anh Nam!
    Mình chơi chưa lâu nhưng rất thích đi bẫy chim và mình bẫy cũng được khá nhiều than và lửa rồi.Theo mình con chim rừng dù có 3 hay 4 mùa lông rừng đi nữa thì vẩy sẽ tự bóc đi chứ không đóng vẩy như chim nhà mình nuôi đâu anhnam ah.Theo mình con chim càng già rừng thì thời gian thuần dưỡng càng dài (đặc biệt là Chích chòe than),bạn mua chim ở tiệm rất khó xác định được mùa rừng của chim lắm.Nếu không phải AnhNam bỏ qua nhé!Thanks

ducgiang thích bài này.
  9. nguyenduchuan

nguyenduchuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    563
    bạn cho ăn cám vịt đẻ 9 tháng chân còn đóng ủng .khô không kém cành cây.lúc ấy cứ nghĩ 6 năm.hehe..

phuckrongno thích bài này.
  10. mechoethan

mechoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    568
    xin thưa với bác là ở ngoài rừng làm gì có cám vịt đẻ cho chòe ăn ạ??????????chòe than chỉ khi nuôi vào lồng,chăm kém thì chim mới đóng ủng thôi.đó là ý kiến của em nhé.thân!

11. mechimmc

mechimmc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    291
    mình hôm nay khai xuân bẫy chích chòe,rất may mắn đã có phần thưởng đầu năm các bác ạ. chú chòe này em bẫy được cũng thuộc loại chim già rừng. em dám khẳng định vì bạn em đã 2 năm rồi bắt được chim non nhưng nếu nhìn vào chân chim ngoài tự nhiên mà khẳng định chim già hay chim lứa thì theo mình chưa thục sự chuẩn lắm vì hôm nay chú chim mình bẫy được chân vẫn rất bóng và mềm mại các bạn ạ. mặc dù đó là chú chim già 3 năm tuổi trở lên.

Liulo, utlinh and mechoethan like this.
  12. ross

ross Active Member

Thích đã nhận:
    26
    Mình cũng thích nuôi lửa và than già rừng, nhưng thật rất khó kiếm. Ngoài tiệm chim hầu hết là chim chuyền hoặc chim mới mùa đầu thôi.

Liulo thích bài này.
  13. utlinh

utlinh Member

Thích đã nhận:
    5
    Theo e nghĩ tóm lại a đừng nuôi chim bổi 3mùa rừng nữa chỉ thấy tốn công thôi chứ không có kết quả tốt đâu a ơi.đó chỉ là lời khuyên nếu không thích ae hãy bỏ qua cho

thuyvnpt thích bài này.
  14. luanptc

luanptc Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào bạn tuanvic bạn muốn mua chòe già 3 nam tuổi mình mới bẫy được một e , chòe già ở ngoài đời chân của nó đen , họng đen kít . còn chim nhà nuôi 3 năm thì chim lên vảy . Nếu bạn muốn sở hữu e nó liên lạc với mình số đt 0904669517

15. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    Bạn nào chưa từng có kinh nghiệm về nuôi chim thì nuôi than thật mạo hiểm, ngoài tiệm chim bạn thấy chim ít nhảy thế, tưởng bở khi mua về nuôi được vài ngày nó khỏe lại nhảy như ngựa. nhiều khi càng nuôi càng nhát. Nuôi than cần phải kiên nhẫn thì mới thành công, chim chuyền đã khó huống gì là chim già rừng! ai chưa có nhiều kinh nghiệm mình khuyên chỉ nên nuôi than con!

Liulo and mechoethan like this.
  16. nguyentuananh_pc1

nguyentuananh_pc1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    73
    Mình cũng có ý kiến như bạn Trân Qui Vinh, cách đây vài hôm, anh bạn của mình có đánh về hơn 20 con chòe than bổi, mình có chon một em rất già rừng ( chân khô, mỏ cứng và bóng như sừng ), mình cũng chưa thuần thân bổi bao giờ nên muón trải nghiệm, khi về em nó yếu đến mức có thể sờ được vào người, mình mua cám bôth A vầy, trộn với sâu qui cắt nhỏ và chút nước chè nhạt ( tác dụng tránh đi ngoài), cám A vầy tanh nên kích thích chim ăn , kết quả là em nó đã chịu ăn cám bình thường sau vài ngày vào cám, còn vần đề chim nhát, mình cũng đã phủ áo lồng và hé một chút , để lồng dưới sàn nhà cho nhìn thấy mọi người - nay chim đã khỏe và cũng bớt nhảy hơn, còn bao giờ thuần hóa được nó mình chưa dám nói, cũng mong thuần hóa được nó để trải nghiệm, hy vọng rằng chim già rừng khi hót sẽ có tiếng hay hơn chim chuyền.Mình chỉ có thể làm được bấy nhiêu thôi, mong các cao thủ chỉ giáo thêm.

mechoethan thích bài này.
  17. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    mình mới mua chòe đuổi được 1 tuần dáng khá đẹp lại nhanh nhẹn,mua 2 con tù mù ngoài tiệm nhốt chung lồng,về tách ra 2 lồng,3 ngày sau 1 con chết còn lại 1 kon bây giờ đã huýt,sáng và chiều đã hót chuyện rôm rả mỗi tội còn nhát kinh.xin hỏi các bác bây giờ nó đã an cám thì năm nay liệu có chơi được không hay phải mùa sau ah?

18. Tran Quy Vinh

Tran Quy Vinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    81
    chích chòe than là dòng rất nhát, theo kinh nghiệm con nào biết huýt rồi thì khoảng 6 tháng sau may ra mới hót được sơ sơ! nhưng tỉnh lặng thì mới hót, thông thường hiếm con buổi nào chơi được trong vòng 01 năm đầu!

mechoethan and tringocjp like this.
  19. maoco

maoco New Member

Thích đã nhận:
    0
    hay quá các bác à
    em muốn mua 1 con dể thuần mà hõ biết giá là bao nhiêu chim mộc?

20. tringocjp

tringocjp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    407
    Em mua bổi trên Hoàng Hoa Thám giá 200k 1 em,bác thử lên đó xem sao,chọn con nào béo khỏe nhảy nhót nhiều không về nó chết thì phí.