Tôi muốn làm 1 bể thủy sinh dài khoảng 2m làm ơn xin chỉ giáo

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi daubunhucailu, 2/9/06.

1. daubunhucailu

daubunhucailu Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôi rất muốn chơi hồ thủy sinh, nhưng tôi không biết bắt đầu từ đâu và mua cái gì. Vậy có thể cho tôi mạn phép hỏi là :

1.Hồ thủy sinh gồm có mấy phần ?
    2.Cách làm hồ thủy sinh như thế nào ?
    3.Có bao nhiêu loại cây thủy sinh có thể mua được ở việt nam ?
    4.Có bao nhiêu loại sinh vật sống trong hồ thủy sinh có thể mua được ở việt nam ?
    5.Cách bảo quản và chăm sóc hồ thủy sinh ?
    6.Làm 1 hồ thủy sinh hoàn chỉnh khoảng bao nhiêu tiền ?

và chắc tôi nghỉ anh em mới chơi cũng sẻ hỏi như tôi ?

rất mong anh em viết 1 bài đầy đủ để có thể giúp đỡ anh em mới tập chơi .

2. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
  3. trucxinh

trucxinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    :D
    Những vấn đề bạn đặt ra thực chất là vô cùng rộng lớn. Mình nghĩ là không thể tổng hợp cho thật hoàn chỉnh được. Các bước làm một hồ thủy sinh, các sản phẩm làm nền, các loại cây, sinh vật trong hồ thủy sinh......đều đã được chỉ dẫn hết sức cặn kẽ trong forum. Thật ra không phải vì lười mà mọi người không nêu ra cho bạn . Nhưng do nó đã được đề cập và bàn luận khá nhiều, và có rất nhiều cách làm, nhiều trường phái, phong cách khác nhau...nên chỉ có bạn mới là người có thể chọn cho mình một hướng đi thích hợp nhất. :D , vậy nên cách tốt nhất là bạn nên dành ra một hay thậm chí nhiều ngày đọc qua hết những bài chỉ dẫn của các cao thủ như giáo sư codai, anh fahsailam( chuyên về các sản phẩm ADA),...và nhiều bạn khác nữa. Sau khi đã đọc và chọn cho mình một phong cách ( như dùng nền nào, các loại cây nào, lũa hay đá, nuôi cá hay tép, ốc?), hãy nêu ra những bước mà bạn sắp làm để chuẩn bị cho hồ của mình- mọi người mới có thể góp ý thật cụ thể cho bạn được.
    Chúc bạn mau có hồ đẹp!!

4. Hoàng

Hoàng Guest

Những cái em biết nè:
    Bể: từ 30cm đến 2m đều chơi được hết ạ. Bể đúc 50cm em hỏi ở chợ mơ là 250K ( hình như hơi rẻ, ko biết có nắp ko)

Phân: em biết 2 loại:
    DBO màu đỏ ( 45K 1 hộp nửa cân thì phải)
    ADA màu đen ( 50K 1 cân)
    tracu.. gì đó em chưa bít b-(

Đất nền: tùy từng người, em thấy có mấy loại sau: dùng phân ADA, DBO, đất sét ( em chơi đất thịt màu đỏ :x ), lá cây khô, cát sông ( cát màu đen xây nhà đúng ko ạ), cát vàng, sỏi, nham thạch núi lửa.... ( còn lại là em chưa bít :blushing: )

Cây thủy sinh: có rất nhiều loại từ 4K đến vài trăm K, các loại phổ biến chắc cũng tầm > 10 loại, điều kiện sống ( phân, ánh sáng) rất khác nhau.

Về nước thì quan tâm đến nhiệt độ, độ PH

Lọc thì có lọc thác ( 502 em mua 70K), lọc tràn, lọc ngoài, lọc để chìm trong bể

Lúc cắm cây thì dùng panh kẹp sát xuống gốc cây mà cắm, lúc đổ nước theo em nên thả tấm nilon vào trong bể rồi đổ cho nó êm :D

Về trang trí bố cục bể: dùng đá, rong và gỗ lũa ( yêu cầu phải chìm, ko chìm thì buộc =)) , và ko tan --> vì tan làm đục nước đen ngòm :D ) để trang trí. Bố cục thì có nhiều lắm, cái này tùy thẩm mỹ và dộ khéo của mỗi người, ko là thành nồi lẩu

Nơi mua đồ : chợ Mơ em thấy rẻ nhất ( vd như cái tranh dán sau bể ở chợ Mơ là 20K/1m, thì ở Trên Hoàng Hoa Thám và AquaGreen là 30K)
    KL : những cái cơ bản mà em biết chắc còn thiếu nhiều, mong các bác bổ sung tip. Còn để hiểu hết các loại cây, nền,... thì chắc giờ này năm sau em còn phải hỏi tiếp :blushing:
    Nói chung là chơi cái này ko đánh nhanh thắng nhanh được :-S

trả lời cho câu hỏi thứ 6 của bác: Bác cứ ra chợ Mơ, Hoàng Hoa Thám, Aqua Green 4B NTH , vincom, tràng tiền plaza, Big C thì biết ngay giá, tầm > 3T, còn tự làm thì chắc hết 1T + công sức
    Lúc em làm cái nền cho bể thì mother cũng giúp em đó, còn father thì thay nước giùm ( sau hôm làm nền thả cá bị chết, hic) --> cũng vui

Link về nền nè bác http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=2459
    làm bề: http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=4777 của bác codai nè
    Còn đây là gỗ lũa http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=9129

Last edited by a moderator: 4/9/06