tội nghiệp em xích này quá

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi thanhduyy, 9/7/11.

1. thanhduyy

thanhduyy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    tình hình là mới mua em này. qua xem thì thấy chủ trước em nó bỏ bê thấy tội nghiệp.
    mới về được hơn tuần. bắt về chủ yếu vì không muốn em nó chịu cảnh khổ nưa
    Hic đó giờ toàn nuôi gà, đá gà nên cũng không biết chăm sóc sao cho tốt. cho em nó ăn bắp non là đủ chưa vậy? lâu lâu thêm vài trái này trái nọ , và ớt trái. bạn nào rành vè con này giúp mình chút ít nha[-(

2. tengidaytroi

tengidaytroi Member

Thích đã nhận:
    2
    Chim đẹp quá bạn nhỉ. Hiện tại thì mình đang nuôi 1 em sáo và 1 em vẹt đầu xám. Mình cũng muốn mua 1 con xích nữa nhưng ở chỗ mình sống không có bán loài này :((

3. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Em của bạn quá đẹp, to con, lông mượt (đẹp hơn 2 em nhà mình), bạn cố gắng giữ em nó đi, chủ yếu cho ăn bắp trái (lấy bắp trắng dễ ăn hơn bắp vàng), ổi, lâu lâu cho thêm rau xà lách, hạt hướng dương. Dễ nuôi lắm, chịu khó chơi với em nó nhiều vào, đã cắt cánh chưa, coi chừng bay mất đó.

4. thanhduyy

Thích đã nhận:
    19
    công nhận nó chịu ăn ớt thiệt, 1 ngày 2 trái. ớt sừng trâu tươi. cả ngày thấy em nó im lìm, lêu lêu la được vài tiếng. hihi chắc còn lâu lắm mới nói:D. chủ trước nói nó được 7 tháng, lam sao biết điều đó đúng hay xai?????

5. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Em này 7 tháng tuổi là đúng rồi, đó là lứa xích non hồi Tết đó mà.

6. thanhduyy

Thích đã nhận:
    19
    hic không biết sao mỗi lần mình tới gần chơi đùa nói chuyện với nó, là nó la len vài tiếng rồi im re, vuốt ve thì canh cắn tay mình không à, nãn

7. khanhdau

khanhdau Active Member

Thích đã nhận:
    10
    con này bạn mua nhiu dza . ban mua trai vải cho nó ăn thử con chim mình nó củng ăn vải nửa đó

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    - Cùng với bắp non: bạn nên tập cho nó ăn các loại hạt ngũ cốc sống (chưa nấu chín) làm thức ăn chính: hạt hướng dương + hạt ham + lúa + hat kê lớn + đậu phọng
    - Các loại quả: cho ăn hàng ngày nhưng không nên dùng làm thức ăn chính: sẽ không đủ chất. Tất cả các loại quả mà người ăn được thì chim này đều ăn được. Tuy vậy nên hạn chế các loại quả chua (cam-quít-bưởi), quả mọng nước (nho-cà chua - đu đủ ) dễ làm bết bẩn lông chim.
    - Hàng tuần cho chim ăn một chút trứng (gà-vịt-cút..) luộc chín, hoặc một số loại bột có trứng dành cho chim: để tăng nguồn đạm.
    - Chim cần tắm thường xuyên để lông mượt và sạch.
    - Tỏ thái độ thân thiện, thường xuyên cho chim ăn món nó thích, vuốt ve từ từ dưới đuôi lên, khi vuốt ve thì nựng vài lời dịu dàng: chim sẽ dần quen người.

Last edited: 12/7/11
  9. thanhduyy

Thích đã nhận:
    19
    không biết sao mấy bữa nay em nó đi phân xanh không à. chắc tại mình chỉ cho an bắp non.