Tôm bác sỉ nuôi chung được với loại nào

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi ComeBack, 26/7/10.

1. ComeBack

ComeBack Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Tình hình là em sắp vác về bể 1 bầy tôm bác sĩ 6 con nên lập topic này ra để hỏi các Bro là con tôm bác sĩ nó nuôi chung được với loại nào, tại vì lúc trước cũng vác về bể 4 con mà mấy hôm sau thì thấy mất tiêu không còn con nào, đến tận mấy ngày sau thả thêm 2 con tôm gù ( em quên tên nó rồi, con tôm mà có cái lưng gù gù đó mấy anh ) thì mới biết là con bò trong bể nó xử lí, vội vã chuyển nó đi gấp. Còn hiện tại bây h` bể em có 1 số loài khá hung dữ như đào mặt trăng, chim cờ, chim xanh, mao tiên thì vác mấy con tôm bác sĩ về quăn vô được không tại vì mấy con trên nó cực khoái ăn thịt tôm nên em mới lập topic này hỏi trước, để chuyển địa chỉ bọn nó, chứ vác về cho nó chén hết thì ức lắm mấy anh ạ.

2. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Hì, nghe bác liệt kê thế này đảm bảo đàn 50 con cũng hết. Em đoán Mao Tiên sẽ ăn tôm

ComeBack thích bài này.
  3. striker

striker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Mao tiên, bò là trùm ăn mấy em tôm đó bác. Vớt em mao tiên ra đi cái gì mà vừa miệng nó là nó ăn à

ComeBack thích bài này.
  4. musashi

musashi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    nhà mình chỉ có chim xanh và chim cờ....vậy mà cũng đi hết cả đôi tôm...hjx

ComeBack thích bài này.
  5. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Lại có thông tin cảnh báo các bác. Bể em 5 tôm bs và 2 tôm Càng. Tối qua thấy con tôm càng cắp 1 em Thia Hồng nhỏ, Giờ 2 con tôm nó cứ rình em cá nhỏ rúc vào đá là nó ra xử lý. Theo em bác nào nuôi tôm càng là không lên vừa xấu vừa dữ. Tuần tới em chuyển nhà, chuyển bể bắt 2 em tôm càng nấu cháo cho con :d

ComeBack thích bài này.
  6. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    Tôm càng tính nó vốt dữ dằn vậy rồi bác ơi, nghe anh musashi nói chim xanh và chim cờ cũng ăn tôm bs nên đang băng khoăng không biết có nên vác về hay không đây, nhà em cũng nuôi bọn nó, bọn nó cũng khoái nhất là tôm sống với nghêu. giờ không biết tình sao đây, thôi thì cứ vác về đại thử còn con mao tiên, nghe mấy bác nói vậy nên em tặng cho 1 người bạn rồi, nó cũng dữ lắm hay me mấy con clow fish của em mà rĩa. Riêng thằng rô đá h` nhìn xuống thấy nó tội quá, ko dám bơi ra toàn núp sau kẹt mấy bơm, em thả mấy hột thức ăn thì bay ra đớp lia lịa, không biết có nên vớt lên lại không đây.

7. striker

striker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    bác thấy tội thì vớt em đó ra cho cửa hàng bán cho ai đó đi. à tôm càng chắc theo mấy bạn nói là tôm hùm rồi, loài này ăn cá dữ lắm, có thể để dưới hồ lọc cho nó dọn dẹp đồ dơ cho mình, còn chim cờ chim xanh thì hình như không hấu tôm lắm, chỉ ăn tôm mình thả thôi chứ tôm bác sĩ nó không ăn đâu

8. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    Tôm càng khác tôm hùm bạn ạ. con tôm càng mà bác axetylen nói nó có khoảng đỏ trắng, có càng dài . kích thước trung bình không to như tôm hùm.
    @comeback: em mà như bác em thanh lý môn hộ luôn chứ thả xuống bể lọc làm chi cho nó khổ. quẳng vô toilet và xả nước...

9. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Vậy tối mai thả ra sông tô lịch vậy, vãn có cơ hội ra biển.

10. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Nghêu trong sg là ngao trắng ngoài hà nội mình hay ăn đúng không anh em ? Cứ cho ăn sống thả vào bể à ?

11. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    Đúng rồi con đó đó bác, bác tách ra rồi lấy cọng dậy buộc cái vỏ thả vào cho nó ăn, ăn hết thì lấy ra, em hay cho bọn nó ăn = cách này. Nhân tiện mấy bác cho em hỏi bể nhà em bị cái lớp gì màu đỏ phủ lên sỏi và đá sống, nhìn nó giống như rêu vậy mà nó màu đỏ, vậy làm sao trị mấy bác.

12. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Thế có phải cắt nhỏ ra không hay cứ để nguyên như thế cho cá riả hả bạn.

13. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    ặc, đó là coralline đó . tín hiệu tốt cho hồ cá của bác, hệ vi sinh mạnh thì mới có cái này,nhà em nó bám đầy mặt san hô vụn và kính nữa, em mặc kệ

14. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Có phải lớp mầu đỏ sẫm vẩy tròn tròn không ? Nếu đúng nó thì hay , bể nhà mình gần đây nó xuất hiện những vẩy tròn mầu đỏ thẫm cứ xòe ra bám trên đá sống, đá thì tím ngắt rồi . Đang Dự là rêu , chẳng biết nó là gì . Nếu đúng là coralline như ông em Nguyet nó thì hay nhở . Ước gì nó đúng . thế . =))

15. mapdet

mapdet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    xin các bác tí hình để tham khảo ạh.............................

16. ComeBack

Thích đã nhận:
    7
    Đồng ý kiến với bác mapdet, theo em biết thì coralline nó có màu hồng hồng ko phải đỏ hẳn ( không biết đúng không ) còn của bể nhà em thì nó đóng y như rêu vậy, không có bất kì 1 hình thù nào hết, y như là rêu xanh mà bám trên đá đấy các bác.

17. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    có thể đó là 1 loại quỳ hoặc 1 loại sinh vật nào đó. cái này nhà em cũng có, nó có màu đỏ tươi bám trên đá, có đầu nhọn.

18. PARASUCO

Thích đã nhận:
    332
    Nguyet chụp hình lên đi anh xem , của anh chắc không phải như Nguyet nói rồi . Tối anh up ảnh lên .