Tôm đồng có ăn thịt cá ko?

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi mph, 23/8/06.

1. mph

mph Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm trước thằng cháu em nó nghịch dại, bắt mấy con tôm đồng còn sống trong mớ tôm mua ngoài chợ, thả vào trong bể cá của em. Có mấy con chết, nhưng còn sống 1 con tôm rất to, càng dài kềnh càng, giờ nó khỏe như điên, vớt ko được, dùng cán vợt chọc nó cũng ko trúng vì nó lủi nhất nhanh giữa các bụi cây.

Mấy ngày hôm nay, em phát hiện 2 con bình tích bị cụt đuôi, cụt hoàn toàn phần đuôi chứ ko phải cụt vây đuôi, rất ngọt như dùng dao cắt phăng khúc đuôi của nó ý. "vụ án" xảy ra lúc em đi làm hoặc ngủ - tắt đèn trong bể- nên ko nhìn thấy đứa nào gây án. Mà mấy con cá bị chặt đuôi đấy vẫn còn ngắc ngoải, thậm chí tương đối khỏe, chứng tỏ ko phải do nó chết rồi mới bị thằng nào ăn.

Trong bể xưa chỉ có 1 con bống vàng - bắt mãi ko được- là đôi khi gây án nhưng cũng chỉ với những con cá đã chết hoặc sắp chết, quá yếu rồi mới nằm dưới đáy để nó gặm thôi.

Không biết có phải do thằng tôm này là thủ phạm ko nhỉ?

Ah, mà cá nhà em thỉnh thoảng bị 1 bệnh, là tự nhiên con cá bụng cứ lép xẹp xuống, nhìn chỉ thấy cái đầu to vật vã, rất tởm. Nó cũng ko chết ngay, tuy ko bơi lội tung tăng nhưng cũng tương đối khỏe- có 1 con mặt trời em vớt riêng ra mà cả tháng nay chưa chết, cũng ko khỏi. Ko biết nó bị bệnh gì nhỉ? Thường chỉ thấy bọn mặt trời, mún bị vậy.

2. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Tôm càng nó ăn cá đấy bác ạh, đặc biệt là những con cá nhỏ, yếu.
    Bác tìm cách bắt ra, có thể buộc con giun đất, hoặc mẩu thịt lạc vào đầu sợi chỉ, nhẹ nhành thả trước mặt con tôm và nhẹ nhàng nhấc nó lên.

3. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Có thể cá bác bị còi xương. Thường thì có các triệu chứng như bụng lép, đầu to, gù... trông giống chuột phết :D.

4. Bad_Guy

Bad_Guy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Tôm có khả năng dùng càng để bắt cá ăn, cá nhà bạn bị cụt đuôi chắc chắn do con tôm đó.
    Nếu bị bệnh thì đuôi nó rữa và cụt từ từ...Mình từng nghe 1 anh trên forum chứng kiến cảnh con tôm dùng càng bắt sống 1 con neon, cũng sinh động lắm..:D
    Còn muốn bẫy tôm thì dùng cách của anh Thành Công cũng ok, còn ko bạn lấy chai lavie, cho 1 con cá chết vào, 1 lúc là con tôm chui vào ngay.
    muốn bắt chuột vàng thì có nhiều cách, tắt đèn lâu lâu rồi bật hết lên 1 lúc, nó đơ đơ mất vài chuc giây đấy, bạn tha hồ mà bắt.

5. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Em có cách này rất hay mà lại thú nữa,bác lấy cọng thun cột 1 sợi chỉ thả xuống câu con tép đó giống như câu ba khía hồi nhỏ e thường vế quê câu í (e cũng thường thả vài con tép nhỏ vào bể đến khi nó hơi lớn tí e câu nó cho la hán ăn) .Chúc bác thành công nhá.

6. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    @mph: phần lớn tép có càng dài đều ăn thịt cá, nếu chúng tóm được. còn cá rụng đuôi thì ...chắc là cá bịnh, không phải lỗi của chú tép càng dài của bác đâu...
    Mình thấy nuôi mấy chú tép trong hồ rất hay, vì chúng sẽ thu dọn những xác cá mình không phát hiện được, góp phần giữ vệ sinh bể, còn mấy em nào bị tép bắt được chắc cũng đang...ngắc ngoải...
    Bạn đừng tiêu diệt chú tép đáng thương kia, mà nên kiểm tra lại môi trường sống của mấy em cá xem sao...

7. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    em thì thả bọn tép lớn dùng cho cá la hán to ăn làm nhân viên vệ sinh...
    ko cái hồ em chắc nghẹt phân cá dưới nền mất!...

8. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Ủa,mấy con tép mồi làm vệ sinh được hả bác?
    Nhưng nếu bác bỏ tép nhiều wá thì nó cũng làm dơ nước hơn,vậy cái nào lợi hơn?Thả tép nhiều hay phải vệ sinh hồ?#:-S

9. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    sao bỏ tép lại làm dơ nước?
    Lũ tép lớn ấy mua về rùi rửa cho vào hồ thôi có gì đục nước đâu bác?
    Còn tép nhỏ thì lựa ra...

10. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
  11. blackiq

blackiq New Member

Thích đã nhận:
    1
    các bác cho em hỏi, sao mấy con tép em mua thả vào hồ sao nó cứ chết hết, không còn em nào sống cả? Không biết tại sao, em cũng thích nuôi tép lắm mà nuôi không được. Điều kiện hồ như thế nào thì nuôi được tép?Thanks các bác nhiều

12. baotan267

baotan267 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    vụ án của bạn vui ghê, tớ nghĩ thủ phạm chắc là thằng tôm đồng rồi, mà tớ cũng nuôi mấy con mà có sao đâu, trông hay ra phết... còn bống vàng thi bạn chỉ nên nuôi 1 con thôi kẻo nó oánh nhau thì gay to...