tôm và tép

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi buiminhnhut, 5/6/07.

1. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    em nghe nhiều anh nói là nên cho cá ăn tôm hoặc tép để len màu nhưng vì nhà em xa chợ wa nen moi lan mua phải mua nhiều mấy anh cho em hỏi khi em mua tôm tép còn sống về sao khi làm sạch bỏ tủ lạnh mấy anh cho em hỏi mình có cần bỏ vô ngăn đá o mấy anh hay là bỏ vô ngăn thường là được và cho em hỏi khi mua tôm tép tươi còn sống bỏ vào tủ lạnh thì bảo wan được ?? ngày là tốt nhất cho cá ăn sợca1 ăn đồ hư lại bệnh nữa :D

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bạn mua tôm tép tươi thì tốt wá, bỏ vô ngăn đá có thể cho ăn dần trong 1 tuần đấy, rất an toàn không sao đâu...

3. pe'lahan'

pe'lahan' Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên mua tôm sú,nó khó bị teo lại do lạnh,còn tép thì để vài bữa trong tủ lạnh thì thành tép khô mau lắm.Mình có kinh nghiệm rùi

4. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trước khi cho vào ngăn đá, bạn rữa sạch tôm, lặt đầu, mang để loại
    bỏ mấy con bọ hút máu...rùi bỏ vào cho gọn...Còn không thì rữa sạch
    rùi cho vào bọc và đưa vào ngăn đá, khi cho ăn thì ngắt đầu mang...
    Cách nào cũng được miễn sao bạn thấy tiện là được!

5. pirates00

pirates00 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ăn tôm với tép cái nào lên màu tốt hơn? mẹ em mua tôm về rồi cắt đâu, đuôi, lột vỏ rồi cắt nhỏ hình hạt lựu, rồi em bỏ và cái khay đựng đá nhỏ, mỗi lần cho ăn chỉ cần cạy ra là được, không biết cách này có xài được không? mà mình bảo quản trong ngăn đá chỉ được 1 tuần thôi sao?

6. danangfish

danangfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    71
    Bạn nên phân ra từng phần vừa đủ dùng cho 1 lần ăn bỏ vào túi nilon nhỏ, như vậy lấy rất dễ. Chứ bạn cạy dễ làm nát lắm.

7. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên bỏ vào ngăn đá, vì để trên tép sẽ tươi hơn là để ngăn dưới . Khi tới giờ ăn thì bạn nên để ngăn dưới khoảng 1 tiếng trước khi ăn , nếu bạn wên để thì đổ nước vào cho tan rồi sau đó đổ ra coi chừng tép rơi ra hết đó. :applause:

8. cadn

cadn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    159
    nên để vào ngăn lạnh là đủ rồi, ko nhất thiết phải ngăn đá. khi cho ăn lấy ra ko bị nát, thời gian đợi giảm độ lạnh ko nhiều, và có chất hơn. tuy nhiên nên dự trữ số lượng khoảng 3 ngày, đừng để nhiều.

9. buiminhnhut

buiminhnhut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    ah bây giờ thì em đã hiểu thanks mấy anh nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

10. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nghĩ tôm và tép cũng như nhau nhưng nếu để vỏ tép cho cá ăn thì có lẽ nhiều chất bổ hơn là lột bỏ vỏ.
    đầu và đuôi thì vẫn ngắt bỏ nhá.

11. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    _Tôm tép gì cũng tốt hết nhưng,tép thì kô có tép lớn,bốc vỏ cũng khó.Tốt nhất nên ra chợ tìm mua Tôm Đất,một loại tôm sinh sản tự nhiên ngoài Ao đầm...dinh dưỡng tốt hơn tôm sú vì tôm sú nuôi cho ăn thức ăn công nghiệp,,,kích thướt vừa phải,giá rẻ khoảng 60k/kg.Rửa sạch bốc vỏ cho vào ngăn đá đông lạnh,khi cho ăn lấy ra ngâm nuớc nóng cho rả đá...

12. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    nuôi con king thì mua tôm sú cho ăn được còn nuôi cá thường cho ăn kiểu đó chắc là ....tiêu tan !!! tôm sú gần 200k/1kg chứ đâu có rẻ
    theo mình thì nếu nhà bạn xa chợ thì bạn chịu khó mua 1 cái máy bơm oxy rồi mua hoặc vớt tép ở dưới kênh rạch , bỏ vào thùng bơm oxy 24/24 bảo đảm 1 tuần ko chết như vậy cá ăn mới xung chứ , !!!