Tổng hợp cách trị bệnh thường gặp ở Cu gáy

Thảo luận trong 'Bệnh viện Cu gáy' bắt đầu bởi BigBird, 18/1/10.

1. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    CÁCH CHỮA ĐAU MẮT

1. Đầu tiên cần nâng thể trạng của chim lên vì lúc này thể trạng chim khá yếu = cách cho cu ăn cám con cò ở cóng riêng. Ngoài ra vẫn có cóng thóc + kê + đỗ xanh

Bắt chim ra ngoài lấy bông y tế thấm nước sạch lau 2 bên bả cánh bị ướt của chim khi sạch rồi thì thấm khô đi. Nếu lông quanh mắt của chim cũng bị ướt bệt lại thì cũng làm vệ sinh như vậy.

2. Lấy thuốc chữa đau mắt cho người (chỉ cần dùng Cloramphenicol 9%o) nhỏ và thoa đều lên 2 bả cánh của chim và nhỏ trực tiếp vào mắt cho chim vài giọt.Liều lượng dùng thì ngày làm 2 lần, thời gian thì khi nào thấy chim ko còn đau mắt nữa thì thôi.

- Chim gáy đau mắt thì dùng thuốc nhỏ mắt (loại nước) của người, nếu ngại bắt ra thì dùng bơm tiêm phun vào mắt cho nó. Dùng loại thuốc cloroxit 1%, ngày phun ba, bốn lần và chữa càng sớm thì hiệu quả càng cao.

- Cách thứ 2 có thể bôi thuốc mỡ loại cho nguời(TETAXILIN) ngày bôi 2 lần. Lưu ý trước khi bôi có thể dùng thuốc rửa mắt Natriclorid 0,9% để vệ sinh mắt cho chim...

Lấy type thuốc đau mắt Tetracycline bôi trực tiếp vào mắt và phết vào dưới hai bên cánh của nó. Chim hay rúc đầu vào gầm cánh lên khi rúc vào thuốc sẽ dính vào mắt. Nếu nặng quá, ngoài bôi trực tiếp vào mắt, gầm cánh có thể rửa sạch cầu đậu và chân chim, chờ khô và bôi thêm vào chân và cầu đậu ấy vì chim ngứa mắt nên rất hay lấy chân dụi mắt, thuốc sẽ theo đó mà dính vào mắt. (Bôi vào cầu để duy trì thuốc trong ngày cho nó dụi mắt).

3. Chữa đau mắt cho chim theo cách thông dụng như dùng ớt tươi trà vào mắt và 2 đầu cánh, ngày bôi 2 lần, nếu như chim mới bị đau mắt thì chỉ khoảng 5 ngày đến 1 tuần là khỏi...còn nếu chim bi đau lâu thì phải kiên trì...lưu ý nhớ kết hợp tắm nắng, hạ thổ và cho chim ăn đầy đủ dưỡng chất.
    - Lấy quả ớt bóp nát, xát vào mắt nó rồi cho uống luôn nửa quả ớt chỉ thiên làm như thế 3 ngày là khỏi

4. Lấy 1/2 quả chanh vắt lấy nước, cho thêm chút muối và nước đun sôi vào, tất cả hỗn hợp đó chỉ khoảng 1/2 chén uống nước sau đó bạn lấy bông gòn nhúng vào dung dịch đó để lau rửa mắt cho chim, nhớ lau sạch cả cánh nhé chỗ chim hay dụi mắt vào đó. Lau thật sạch sau đó thấm cho khô lông

5. Dùng lá khổ qua núi hoặc khổ qua nhà, đập dập bôi lên mắt và cho ăn luôn, đảm bảo hiệu quả.

6. Theo ông Chung nghệ nhân chơi gáy:

- Nếu nó đau mắt, lấy quả ớt chỉ thiên, vắt lấy nước nhỏ vào mắt, rồi cấu một mẩu, nhét vào miệng". Đó là mẹo của các cụ, giờ thì đã có thuốc nhỏ mắt Rohto. Ông cười rồi lấy ra ống thuốc màu xanh dùng cho người

7. Thấy chim ướt hai đầu cánh là chim bị đau mắt: vắt múi chanh lấy nước bơm vào mắt ngày 2-3 lần là khỏi (theo Tienbm

CÁCH CHỮA ĐI ỈA

1. Theo kinh nghiệm của các bậc tiền bối có thâm niên chơi cu nhiều năm cho biết, khi chim bị đi ỉa thì cho nó ăn mỗi lần 3,4 quả ớt thóc (ớt chỉ thiên) là ok

2. Để chữa bệnh đi ỉa hãy pha Berberin hoặc là BISEPTOL 480mg (lấy1/2 viên - cách này hiệu quả hơn) hòa vào cóng nước cho chim uống thì sẽ cầm đi ngoài.

- Dùng 1 viên Berberin (loại dùng cho người ấy) pha vào cóng nước cho nó uống. Hết ngày thay cóng khác, theo dõi khoảng 3 hôm nếu không khỏi thì thay thuôc khác. Khi nào phân chim khô, có khuôn thì là hết bệnh. Đồng thời nên cho tắm nắng và hạ thổ đển chim tự bổ sung khoáng chất.

CÁCH CHỮA LÊN ĐẬU

- Trường hợp chim bị lên đậu nguyên nhân là do ít được hạ thổ, ăn không đầy đủ chất..., có thể chữa được bằng cách dùng dao rạch chỗ bị lên đậu và dùng tay nặn ra hết đậu...bao giờ thấy ra máu đen thì thôi....là sẽ khỏi

- Còn hạt đậu của chim thì lấy dao Lam (hơ lửa cồn vệ sinh trước khi làm), cứ thấy hạt đậu chỗ nào thì rạch mũi dao vào chỗ đó, nặn cho ra hết phần trắng như bã đậu đến khi nào ra toàn máu đen thì thôi. Lấy thuốc RIFAMPICIN còn gọi là thuốc nhộng chữa LAO màu đỏ rắc vào vết rạch vừa nặn.

- Mua thuốc trị đậu của gà cho vào nước uống chỉ 1 tuần sau là đậu sẽ khỏi (thuốc tên là terramicyn-D)

Last edited: 18/1/10
  2. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Em chào toàn thể các bác.

Sau một thời gian diễn đàn không truy cập được, một số lượng bài của nhiều anh chị em bị mất nên ảnh hưởng khá nhiều tới lượng bài viết và kiến thức của ace.

Hiện giờ e còn lưu giữ được 1 số bài viết hay của ace nhưng nhiều bài cũng không rõ của ai. Nhằm xây dựng củng cố lại cho box cu gáy nên em xin được mạn phép cập nhật trở lại.

Chúc diễn đàn ABV cùng toàn thể anh em lời chúc sức khỏe và cùng chung tay xây dựng lại diễn đàn nói chung và box cu gáy nói riêng ngày càng lớn mạnh. Trân trọng!

Last edited: 18/1/10
    utky and cuvietnam like this.
  3. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thực ra chữa đau mắt có rất nhiều cách chữa rất hiệu quả của các ae trên diễn đan rất tốt và hiệu quả. nhưng cách chữa đau mắt bằng cây cam thảo đất em thấy rất hữu hiệu cây này ở sàigòn bình thuận em gặp rất nhiều. cách chữa bác PTđề đã chỉ dẫn,

utky, cuvietnam and BigBird like this.
  4. BigBird

Thích đã nhận:
    8,921
    Em cũng đọc bài viết nói về cách chữa bằng cây cam thảo đất của các bác đã viết thấy có kết quả rất tốt nhưng đợt vừa rồi e quên mất chưa cập nhật vào. Cám ơn bác đã bổ xung thông tin.

5. Sese

Sese Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,853
    Bác Bigbird quả là một người yêu cu thứ thiệt, nhờ có những bài viết hay được bác lưu giữ lại để diễn đàn được phong phú thêm mà các tác giả không phải mất công viết lại nữa. Cảm ơn bác rất nhiều!

BigBird, cuhobo and cuvietnam like this.
  6. cristianodat

cristianodat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    Cho em hỏi chim cu bị nấm có cách nào chữa ko???Chim cu nhà em bị nấm ở chân mong các pro vô góp ý.

7. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Mình cũng có 1 cu bị, mình bôi Nitroral (týp mỡ dùng cho người) thấy khỏi nhưng móng vẫn bị cụt. Còn cách khác thì mình không biết.

8. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Bệnh lạ ít gặp , bạn hỏi thế trừu tượng quá . Bạn mô tả kỹ triệu chứng , thời gian phát bệnh , chân chim bây giờ thế nào thì các cao thủ mới hội chẩn đưa ra phác đồ điều trị được chứ. Thân.!

9. cristianodat

Thích đã nhận:
    65
    Bây giờ thì chân em nó ngày càng nặng thêm khi gù thì cứ như đứng ko vững vậy đó.Mong các pro chỉ cách giúp em ko dám bắt nó mà bôi thuốc đâu sợ nó bay có cách nào cho thuốc vào trong nước uống của nó để nó khỏi ko mong các pro chỉ giáo.

10. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    có lẽ ko có hình với lại chưa thấy thực tế, nếu như bạn mô tả có lẽ em nó bệnh như sùng chân ở gà, bạn thử làm theo cách này thử xem...phước chủ mai thầy.....vệ sinh lồng nuôi, tốt nhất là đổi luôn cái lồng, phơi nắng em nó khoãng 1h mỗi ngày, bạn lấy cồn 90 độ nhúng cả 2 chân vào để khô, xong rồi ngâm lại nước muối khoãng 2 phút, 2 muỗng canh muối ăn với ly nước ( ly uống cafe), ngâm cồn cũng khoãng 2 phút nhấc chân ra ngoài để cho gió khô rồi hả ngâm nuối, làm ngày 2-3 lần. Làm thử he xem sao

tieuho thích bài này.
  11. cristianodat

Thích đã nhận:
    65
    Cảm ơn các pro đã chỉ giáo em sẽ mô tả một cách tỉ mỉ chân nó bị lột da nhưng cũng đỡ rùi em cho phơi năng,em cần hỏi chỗ nào bán thuốc cho chim em đỗ vào nước cho nó uống rùi sẽ hết mà em ko biết Q8 chỗ nào bán thuốc cho chim hết mong các cao thủ chỉ giáo.

12. khanhphamtb

khanhphamtb Active Member

Thích đã nhận:
    792
    Thưa các bác: Có một chứng bệnh của Cu gáy tuy ko nguy hiểm và ít gặp nhưng ảnh hưởng rất nhiều đến chất lượng của nó đó là bệnh Ngưỡng thiên; Rất mong có đôi điều chỉ giáo về nguyên nhân, biểu hiện lâm sàng và cách phòng, trị bệnh này. Xin cảm ơn rất nhiều.

cudat and DAT_TO like this.
  13. tieuho

tieuho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Cái này em đã gặp. Bác buộc kín áo nồng phía trên không để hở tí nào. Xung quanh kéo cao khoảng một nữa. Treo nồng thấp ngang ngực nơi có có người qua nại nhưng không nhiều.

khanhphamtb thích bài này.
  14. tieuho

tieuho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi tí. Em có một em cu gáy chỉ ăn thóc nhưng nại có tật ăn rất xấu. Gẫy thóc vung tung tóe. Phải nàm cách nào để trị em nó ? Mong các bác giúp đỡ.

15. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Bạn thử bỏ 1 viên sỏi hay đá vào....em nó có thể sợ.....mình ở đây có bỏ 5 cục đá vào 5 em rồi, hiện đang nuôi ko có 1 hạt nào, vì có thể em nó ko dám gãy sợ trúng vào cái mỏ yêu quý của nó, cũng có con mổ gắp ra bỏ ra ngoài nhưng vài ngày có thể ko dám, ngoài cách đó mình ko biết cách nào..........mới các Bậc Tiền Bối tư vấn tiếp. Kính

tieuho thích bài này.
  16. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Theo tôi, chim vung thóc khi ăn có thể có những trưòng hợp sau:
    - Do bản tính con chim, như con chim mỏ cong chẳng hạn,...
    - Do chim thiếu khoáng, thiếu sỏi,... nên vảy thóc đi để tìm những thứ mà cơ thể đang thiếu.
    - Do chim căng quá, vảy thóc cho gà ăn để lại chiến đấu (gù gáy với gà)

Bác căn cứ vào mấy gợi ý trên để tìm ra cách khắc phục vậy!

@ tieuho: He he! cố gắng viết đúng chính tả đi bác, viết sai theo tiếng địa phương đọc cứ tức cười thế nào ấy! mấy cái từ tôi đánh dấu ấy bác!

loc ct, giothoc, cugayvui and 3 others like this.
  17. thanhchim

thanhchim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9,715
    Cu ngưỡng thiên nếu bị nặng thường làm cho chủ rất bực, cổ thì nghẹo, vặn, mỏ chỉ thẳng lên trời, cu không còn biết gì xung quanh chứ chưa nói là gáy, lấy tay ẩy nó lăn đùng ra mà cũng phải 1 lúc mới lồm cồm bò dậy. Mình cũng o rõ là nó do cái gì, nhưng chắc là do thần kinh thôi, nó giống như con người bị vắng ý thức ấy. Các bạn phải lưu ý phòng chứng bệnh này (vì nếu bị thì chắc là khó khắc phục), các cụ ngày trước nuôi cu đều phải có che đỉnh lồng bằng vải hoặc lá, hoặc bằng cách tạo nan lồng khít hơn chỗ khác. Chữa bằng thuốc thì không có, như mình thì phải bỏ còn nếu không thay được chú cu đó thì bạn phải che kín phía trên lồng (sao cho cu o thấy trời ) thì được.

18. tieuho

tieuho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Cảm ơn bác em sẽ cố gắng làm lại. Con của em chắc là lý do thứ 2. Em sẽ thêm cóng khoáng nhưng khoáng mua ở ngoài có đảm bảo không bác?

vanthaohotel thích bài này.
  19. tieuho

tieuho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Em đã cho khoáng mua ở ngoài nhưng không ăn thua các bác ạ. Em nó không đụng đến tẹo nào. Em nghe có người mách trên diễn đàn đã có bài viết về cách tự làm khoáng cho chim cu gáy. Em tìm mấy hôm nay mà không thấy. Bác nào biết bài viết đó ở topic nào mách giúp em. Hay bác nào có công thức làm thì chia sẻ lại cho em biết với. Cảm ơn.

giothoc thích bài này.
  20. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    - Đất tổ mối. (làm chất kết dính)
    - Sỏi son
    - vỏ sò nung
    - viên sắt
    - axit foric,...
    - Vỏ trứng gà,
    - nước muối (nếm vừa miệng)
    -... (theo bác thì còn gì nữa cứ thêm vào cho thích: ví dụ như perexmic (khoáng tổng hợp),...
    trộn đều vo thành bánh, phôi khô bỏ vào lòng để chim ăn dần.
    Chúc bác vui!