Tổng hợp những câu hỏi NGẮN và GẤP.

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi khuyen_dalat, 4/7/08.

1. khuyen_dalat

khuyen_dalat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    cho mình hỏi câu này mình có một con cu dán cánh"cánh có lông trắng" :p khi thúc va gù thi cánh nó cứ "nhip nhip " cho hỏi đó có phải la con cu hay ko :confused: tuy mới nổi có một mùa lông mà đả bẩy được 6 em roi`=P~

mrtran and Mi Thanh Xuân like this.
  2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Con này không những hay mà còn hơn thế nữa bác à! Chúc mừng bác đã sở hữu một trong những con chim mồi tài hoa của làng chim gáy!

cugaydn and Mi Thanh Xuân like this.
  3. ptde

ptde Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,243
    vậy là bác đang sở hữu một con chim rất hay rồi, gián cánh, lại có nước sa cầu nhịp cánh nữa, chúc mừng bạn, ráng huấn luyện nó thành con mồi thiện chiến bạn nhé

4. khuyen_dalat

khuyen_dalat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    cảm ơn bác đã cho mình lời bình nha:blushing: mình đa tạ nhìu

Mi Thanh Xuân thích bài này.
  5. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Sau ba tháng bắt về thì đến nay chú bổi của em đã chịu bắn ra những tràng đầu tiên..Cúc cu...cúc cu cu...! Không biết chú bổi này rồi đây thành bại như nào nhưng thực sự là em rất có cảm tình và rất Kưng chú. Các bác có thể chỉ giúp em bước tiếp theo phải làm như thế nào để chú ta có thể nhanh căng và gáy nhiều được không ah. Với lại có một vấn đề nữa là chú chim của em lông rất lạ, mắc dù nhìn rất đẹp nhưng trên thực tế lại rất dễ bị tôn thương, dễ sơ, dễ rụng và nhìn có vẻ như lông bị thiếu chất mặc dù em cho nó ăn uống khá đầy đủ với thực đơn là lúa, mè đen, đậu xanh, ngô và chú chim rất béo tốt. Các bác có thể chỉ giúp em cách chăm sóc lông cho chú ta luôn được không ah.:D:D:D. Em hỏi hơi nhiều phải không các bác? nhưng dẫu sao em cũng rất cần các bác giúp em một tay:blushing::blushing: Em xin thành cảm ơn!

6. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Phần thuần dưỡng chim gáy, trong diễn đàn có khá nhiều bài viết về nội dung này rồi, bác cứ đọc từ từ và làm từ từ theo nhé. Riêng về lông chim của bác mà xơ xác mặc dù cho ăn khá đầy đủ thì mình xin góp ý như sau: Có thể do chim thiếu khoáng ( khắc phục bằng cách cho hạ thổ thường xuyên), chim thiếu nắng ( khắc phục bằng cho tắm nắng thường xuyên), vẫn thiếu vitamin ( bác cho vitamin B1, viên dầu gấc hoặc dầu gan cá cho chim nhé, nếu kết hợp với tắm nắng thường xuyên nữa thì là nó sẽ óng mượt như tơ luôn thôi mà) và nếu các biện pháp trên mà chưa ổn thì bác dùng chiêu cuối cùng nữa nhé, đó là xổ giun, sán cho chim ( nếu phân chim của bác loãng toàn nước thì bác xổ giun tức thì nhé, nhớ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng thuốc trước khi dùng nghe bác!).
    Chúc bác vui!

7. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Chào Bác NAMNHI!
    Hai chú cu gáy Mình đang nuôi chắc phải dùng chiêu cuối cùng của Bác thôi. Bác vui lòng mách giúy phải dùng loại thuốc nào để xổ giun sán ?

8. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Thuốc thường dùng xổ giun sán cho chim là loại thuốc các cửa hiệu thuốc thú y bán cho gia cầm nhưng dùng cho chim phải dùng ở liều thấp ( thường mình pha vào coong nước cho chim tự uống), bác có thể dùng loại Levamisol ~X(( hình như là vậy) bác hỏi lại hiệu thuốc xem mình nhớ có đúng không nhé!

Chúc bác vui!

9. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Rất cảm ơn Bác! Mai Mình sẽ thử mua và dùng cho 2 em cu ngay.

10. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Tránh tình trạng nội dung của box Cu Gáy bị loãng bởi những Topic mới được mở ra tràn lan, không mang nội dung đóng góp và không có chiều sâu. Em xin mở ra Chủ đề này để tổng hợp lại những câu hỏi Ngắn và Gấp của những thành viên chưa biết hoặc cố tình bỏ qua giai đoạn đọctìm hiểu. Rất mong nhận được sự đồng tình và hỗ trợ của mọi người.
    Thân ái,

11. học trò

học trò Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Em không nuôi gáy nhưng ở nhà bố em có nuôi 3 chú. Em nghe thấy các bác nói nhiều về giọng thổ, thổ đồng, thổ pha...em tò mò muốn biết cách phân biệt quá. Các bác có thể giải thích cho em được không ạ? Biết đâu sau khi hiểu rồi em sẽ lại đam mê gáy:D. Cảm ơn các bác trước ạ!

12. bi_gv

bi_gv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    mấy ae cho em hỏi em có 1 nuôi 1 con chim cu gáy từ lúc bắt trên tổ về bây giò thì em nó đã lớn, em huýt gió nó cũng gù, nó thấy em nó cũng gù,em để tay gần chuồn nó cũng gù,nhung em hok biết là cu trống hat mái,không biết có làm mồi được chưa dậy mấy anh em...... hình để em up sau...

13. hungdecor

hungdecor Well-Known Member

Thích đã nhận:
    74
    Ông này đang hỏi kinh nghiệm hay đang khoe hàng ý nhờ... Tình hình này hình như đang khoe khéo hay sao y'''''''''...

14. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Bạn cứ bỏ nó vào lụp đi gác, nếu nó chịu gáy gù với bổi là OK, Làm mồi được rồi. Còn cái vụ trống hay mái thì theo mình Bạn đừng hỏi, vì nếu bạn hỏi thì mọi người đều trả lời là mổ bụng ra sẽ biết ngay. Hehehe

15. Quaboi

Quaboi New Member

Thích đã nhận:
    6
    E đàng tim gáy thổ đồng hoặc còi đông bác nào biết bảo em vói nhé em đang cân 1 e để về chơi

16. Sese

Sese Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    2,853
    Bạn bi_gv thân !
    Con chim của bạn nuôi từ nhỏ lên nên nó quen gù người thành chim khách mất rồi. Bạn muốn tập làm chim mồi cũng được thôi, nhưng bạn cần có chế độ tập luyện kiên trì và hơi ... khó khăn đấy :laughing:
    Chúc bạn tìm được niềm vui với loài chim bình dị này !

17. Huỳnh Văn Thọ

Huỳnh Văn Thọ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,934
    Chào tất cả mọi người!

Hôm nay nhờ mọi người cho mìn xin 1 chút thông tin về những con "Chân Son" với? Tức là những con chân màu son hay hay mấy con gọi là "chân ướt" gì đó. Mình thấy con mổi của bác Mayrau chân son thì phải? Kính ming đc mọi người cho chút kinh nghiệm về mấy con này. mình tìm trên diển đàn chỉ thấy mọi người bảo "nên chọn con chân khô"......Thân chào mọi người nha!

18. Puluong_TH

Puluong_TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Các Bác Đánh gia hộ em!

19. DUYCUGAY

DUYCUGAY Member

Thích đã nhận:
    14
    Thân chào cả nhà hội chim cu gáy! Em là thành viên mới nên có gi khg phải các bác bỏ qua cho nhé. Thật tình là ông cậu của em mới tặng em con cu gáy ( cũng được 15 ngày rồi ) lúc mang về và ở trên nhà câu em nó cứ gù cả ngày, sau khi mang ve nhà nó gù được 3 ngày thì nó im luôn, còn thức ăn thì vẫn như cũ gồm hạt lúa nhỏ + kê, sau đó em kiểm tra lồng thì thấy lông rớt quá trời. Vậy con cu gáy của em có bị làm sao kg các bác và có cần chế độ dinh dưỡng thế nào kg? Mong các bác chỉ giáo giúp nhé.

Thuyet Truong thích bài này.
  20. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Em nó đang thay lông đó bạn ơi.
    Do thay đổi mồi trường, chủ nuôi, thức ăn, nước uống nên vậy.
    Sau thời gian khoảng 2,3 tuần là thay lông xong....và thêm 1-2 tuần nửa là chơi lại bình thường thôi.
    Thân.