Tổng thể về họa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chich_bong, 26/4/08.

1. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chào các bác . Em mới mua một chú mộc . Chú mi này ở mỏ có vỏ chấu ( phần thừa ra của mỏ ) . Phần vỏ chấu này có ảng hưởng gì ko . Nếu em dùng cầu mài móng và mỏ thì có hết được ko ? Mà nếu hết thì có sợ nó mọc lại ko ?
    Em để ý thấy những chú mi thuộc thì thấy hầu hết mỏ con nào cũng thẳng và ko có vỏ chấu các bác biết vì sao ko . Thế những con thuộc đó khi còn là mộc có vỏ chấu ko ?

KtsBim thích bài này.
  2. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    chich_ bong :phần mỏ chấu không ảnh hưởng ghì chỉ có xấu thôi và ăn bột uống nước sẽ mau dơ cóng nước , bạn dùng cầu mài móng là tốt rồi vì khi mi ăn xong là quệt mỏ là hết , nhất là khi chim căng lửa nó cũng quệt mỏ càng mau hết , bạn cho nó vài hột lạc cũng tốt cho việc mài mỏ ,chúc bạn sớm thực hiện được

KtsBim thích bài này.
  3. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Con chim của bạn ít nhất cũng có 2 táng tuổi lồng mới có hiện tượng thừa mỏ này(TQ gọi là PHẾ CHỦI)chim trong tự nhiên không bao giờ thừa mỏ cả ,những chú chim mộc bị nhốt trong lồng chật,không được tắm,không được ăn mồi thường có hiện tượng này,bạn bắt chim ra dùng cắt móng tay cắt phần thừa.Thường xuyên tắm cho chim(vì lúc tắm phần sừng ở mỏ và móng sẽ mềm ra chim quệt đi quệt lại sẽ dễ mòn)ngoài ra thỉnh thoảng bạn cho chim ăn con dế hay cào cào to,già để chim phải dùng mỏ thậm chí cả chân đẻ mổ, giằng, xé sẽ có tác dụng làm cho mỏ và móng chim không bị dài và thừa.Chúc vui vẻ.

KtsBim thích bài này.
  4. hocdoi

hocdoi Member

Thích đã nhận:
    5
    Lâu nay cứ tưởng vỏ chấu là đặc trưng của HM, cám ơn các bạn, tôi sẽ lưu ý điều này.

KtsBim thích bài này.
  5. DucAnh.COBI

DucAnh.COBI Member

Thích đã nhận:
    2
    Nuôi mi non

Các bác cho em hỏi một tý: nuôi mi non có dễ không nhỉ? nuôi nó lớn lên về sau có hót bằng mi ngoài tự nhiên không?~X(
    Em rất thích nuôi chim mi thuần vì nghĩ lúc nó nhìn thấy mình cứ loạn lên đòi ăn thì thấy khoái thế nào ý. Mấy hôm nay ở HHT có bán 200k một chú mà cứ tần ngần. Xin các bác cho em một vài ý kiến, em cảm ơn trước nha.

KtsBim thích bài này.
  6. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    DucAnh.COBI :nuôi chim con cũng như các loài chim khác mình cần chăm sóc tỉ mỉ hơn , đút mồi cho chim ăn ... đó cũng là một cái thú mà nhiều người thích nuôi ,mi con khi lớn lên giọng hót của nó không thể bằng mi bổi được chỉ được cái tình là dạn người dễ thuần , nhưng không sao bạn chịu khó mang nó đi dợt đều thì sẽ hót hay ...

KtsBim thích bài này.
  7. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    mỏ chấu là thành phần như móng của con chim hoạ mi , mình nuôi con chim ko sung mãn thì mỏ chấu và móng sẽ ra bạn có thể xài cầu mài móng hoặc làm 1 cái cục mài mỏ cho nó

KtsBim thích bài này.