Topic gà bị CRD (viêm đường hô hấp)

Thảo luận trong 'Viện gia cầm' bắt đầu bởi tugaddon, 5/2/12.

1. tugaddon

tugaddon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Từ khi chuyển qua chơi thêm gà cựa mình thấy gà mình có triệu chứng : có con sổ mũi (nó không ra nước mũi nhưng giống hắt hơi ở người), có con khẹt khẹt trông rất khó thở. Gần đây mới nhập về mấy em giống sợ mấy con bệnh đó lây sang gà giống (mình thấy bệnh này nó lây). Mong anh em có ai có ý kiến bổ ích thì đóng góp giúp đỡ mình và các anh em trên diễn đàn,nếu giờ mình thịt hết gà bệnh thì đem gà mới về có bị lây ko và các thuốc vệ sinh chuồng trại. Anh em có gà đang bệnh hay thắc mắc thì cùng nhau đóng góp ý kiến nhé.Chân thành cám ơn tất cả anh em.

taisaovayha? thích bài này.
  2. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    gà em cũng bị vậy , sổ mũi em mua thuốc tylenro 5+5 về chích hết 100% , mà khò khè thì botay , mới bị mua E.F.l về nhỏ cũng hết , bệnh này lây kinh lắm anh , 1 con trống bị bệnh này mà đem xổ với 1 con trống khỏe mạnh , ngày sau là con trống khỏe mạnh nó thở khỏ khè liền hà , nên cách li trị cho hết rồi hãy nhốt chung gà mới .

Last edited: 5/2/12
    phuongquang and tugaddon like this.
  3. datkinh

datkinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    bệnh đó lây giử lắm,em đả từng bị.tốt nhất a dẹp hết mấy con gà bệnh đi,rồi rải vôi và sát trùng chuồng trại,ít nhất 1,2 tháng mới đem gà mới về nuôi lại dc,thân

tugaddon thích bài này.
  4. tugaddon

Thích đã nhận:
    38
    Bệnh này làm mình mệt quá,mà bị bệnh này thì lại rất dễ bội nhiễm thêm mấy bệnh khác, sát trùng chuồng trại phải 1,2 tháng mới nuôi lại được thì lâu quá datkinh, có cách nào nhanh hơn không.

5. boividamme

boividamme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    435
    viêm đường hô hấp thường là nguyên nhân của việc cho gà vần quá sâu hồ hoặc khi làm nước để tràn vào dịch .
    đó là kinh nghiệm khi đá gà chọi , ko biết gà cựa các bác có vậy ko

6. taptanhdaga

taptanhdaga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Chỉ có cách sát trùng chuồn trại 2 lần/tuần nhớ sữ dụng nhiều loại sát trùng để chống vi khuẩn lờn thuốc, chắc trại anh hơi dơ nên bệnh mới dây dưa như vậy. Gôm các con gà bệnh cách ly và trị cho dứt nói chung bệnh này cũng không khó trị, dùng C + đường Glucose + kháng sinh pha với nước hoặc thức ăn cho toàn đàn gà. Còn đối với gà mới nhập anh nên cách ly chúng khỏi đàn gà củ ít nhất là 2 tuần, tăng sức đề kháng và dùng vaccin ngừa bệnh. Chúc đàn gà anh mau chống khỏe mạnh và sinh xôi nẩy nỡ.

7. datkinh

datkinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    chổ của em nay đã 4 tháng rồi mà chưa dám nuôi lại,a muốn nhanh thì a rải vôi thật nhìu rồi a lấy nước tới cho nó thấm xuống đất,như trời mưa zay đó.vì loại vi trùng này rất mạnh,nó đả làm em tốn biết bao công sức và tiền của,1 con gà củng là 1 tài sản của mình bỏ ra,a cẩn thận a nhé,chúc a thành công

8. tugaddon

Thích đã nhận:
    38
    Cám ơn mọi người,có 1 số con khi nó cúi đầu ăn thức ăn thì bị tràn nước từ diều ra,thấy nó ngửa cổ lên nuốt lại,ko biết nó bị gì hết.

9. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    cái đó có thể bị gumboro , gà ăn ít mà cứ cắm đầu vào uống nước ko , bệnh ko chết liền mà lâu ngày gà ốm chết thôi , cần trị gấp

10. congavadamme

congavadamme Member

Thích đã nhận:
    7
    có điều kiện mua chai tylan đó anh , thuốc này trị dứt điểm các bệnh đường hô hấp rất hay <sỗ mũi, khò khè, hội chứng CRD ,,,>

11. GANOIGIONGTROM

GANOIGIONGTROM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Mìnhdùng NOVA LINCO SPECTIN (chai 100ml cở 100 ngàn àh) chích thấy ok lắm, gà khò khè, kéo đàm, cuối đầu mổ lúa là chảy nước trong miệng ra, đều hết, chích mổi con 1c thôi, chích ngày 2 lần 3ngày là khỏi.

12. GANOIGIONGTROM

GANOIGIONGTROM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    624
    Nếu nặng hơn thì mua MYCOTICEV SOLUTION (chai 100ml cở 600 ngàn) lấy 1ml thuốc pha 5ml nước nhỏ mổi giờ vài giọt gà sẽ hết, pha rồi phải dùng hết, ko để quá 4 tiếng.

13. dinhndtv

dinhndtv Active Member

Thích đã nhận:
    31
    Chích 1 phát khô liền, alo mới chỉ 0937.944.000
    không phải làm khó mà phải từng trường hợp mà sử dụng.
    không có 1 toa nào chửa "pá pệnh" đâu mà mấy lị chỉ tùm lum.

14. Nguyên Nhung

Nguyên Nhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    122
    a nói cũng phải nhưng phải phối hợp thêm thuốc nữa chứ cho uông tylan kg chưa đủ a ơi !

15. giahuu

giahuu Active Member

Thích đã nhận:
    20
    thuốc này mua ở đâu vậy bạn ?.gà bị sỗ mũi khò khè mua F.E.l nhỏ đựoc ko