Topic trao đổi, giúp đỡ giữa các vùng miền.

Thảo luận trong 'Nơi giao lưu của thành viên chơi chim Yến hót' bắt đầu bởi dungphoduc, 7/12/10.

1. dungphoduc

dungphoduc Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,103
    Mình nhận thấy giữa các vùng miền luôn có sự khác biệt về thời tiết, địa lý khí hậu nên thổ sản cũng khác nhau (dài dòng văn tự :laughing:).

Nên mình đề xuất thế này, ae nào cần mua thức ăn, đồ dùng ... liên quan đến yến hót có thể viết vào topic này để nhờ ae trên diễn đàn giúp đỡ nhằm tạo sự thoải mái tiện nghi nhất cho những chú chim yêu quý của mình.

Mở đầu em xin báo giá 1 số thứ liên quan đến thức ăn như:
    Kê: 22k/kg
    Hạt cải dầu: 80k/kg
    hạt cải ngọt: 35k/kg
    ...

Lồng trại thì tạm thời em đang thích dùng loại lồng đường kính 26cm, gánh nhỏ, làm kĩ đặt trong vác giá ra đến HN là 370k/ lồng. (mai em sẽ up ảnh)

Tiện đây cũng muốn mua 1 ít hạt láng, nhờ ae nào trong HCM có thể hỏi giúp với ạ.
    hi vọng các ae ủng hộ để phòng trào chơi yến ngày càng phát triển.

quybeo, teopy, trungyenld and 2 others like this.
  2. Tuankhtc

Tuankhtc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    Hum nọ hỏi mấy chỗ giờ kêu kê tăng giá toàn 30k/1kg >.<

dungphoduc thích bài này.
  3. SingingCanary

SingingCanary Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,424
    kê thì cũng có nhiều loại. ngaòi Hn chắc cũng chỉ có kê vàng hạt nhỏ nhỉ. trong này còn có cả kê vàng hạt to và còn nhiều loại hạt khác nữa mà tôi quên giá mất rồi. Đã nuôi yến hót thì ko thể thiếu hạt láng, Dũng cố gắng tìm mua cho nó ăn cho sung chim. mùa này lạnh cho thêm khẩu phần mè với vừng cũng được

4. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Giá trên đều là giá anh mua buôn ở chợ đồng xuân. đấy là kê đỏ hạt to, tuy nhiên là bán buôn nên sẽ bị hao khoảng 1 lạng là kê lép + mày mạt.

@ Singingcanary: Vâng, nhưng ngoài này khó kiếm hạt láng quá (và cả 1 số hạt khác nữa em chưa dùng bao giờ). Mua qua mạng cũng không biết chất lượng ra sao nên muốn nhờ ae trong HCM bớt chút thời gian giúp đỡ.

teopy, huyduclc and Tuankhtc like this.
  5. libiti

libiti Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    anh toàn cho ăn kê trộn với hạt cải xanh thôi, trước cho ăn vừng nhưng lâu rồi không cho ăn, dũng thử tìm mua hạt láng đi

6. huyduclc

huyduclc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    683
    Đúng rồi Dũng nhờ mua dùm luôn anh em ngoài này đi, ai trong đó mua dùm khoảng 1 vài tấn là ok mà he he

7. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Khà khà, em tìm được chỗ mua hạt láng tại Hn rồi:laughing::laughing: Chỉ chưa bít là giá cả thế nào thui:p
    Chỗ đó cũng khá nhiều loại hạt linh tinh. Chắc phải đến xem cụ thể mới rõ được. Cụ Dũng thấy thế nao??

Last edited: 7/12/10
  8. kyesang

kyesang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Xin thưa kê vàng hạt to HN ko thiếu .

---------- Post added at 08:42 PM ---------- Previous post was at 08:32 PM ----------

@Dũng: Chơi chim yến thành thạo vậy chắc là biết bác Tân nhà ở Phương Mai đấy nhỉ. Thức ăn cho yến hót nhà bác ý rất đơn thuần thôi:

1. Cám trứng tự làm theo công thức gần giống với mấy ông trên diễn đàn này.
    2. Hỗn hợp hạt gồm 6 phần kê, 3 phần hạt cải, 1 phần vừng đen.
    3. Trứng cút nửa quả 1 ngày, 2 ngày 1 lần. ( trừ những em đang thời kì chăm con ).
    Chấm hết.

Thành tích của bác ý đã từng đoạt giải nhất nhì ba bét rất nhiều :D :)
    Năm 2005 đạt giải nhất thanh yến.
    Năm 2006 đạt giải nhất thanh yến, giải nhì hồng yến.
    2007 đến nay các giải nhì ba bét cũng tương đối.

9. trungyenld

trungyenld Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    có bác nào giúp dungphoduc thi cho m ké mấy cân hạt láng nhé...........thank....dũng nhờ đc thì cho a ké nhé , số lượng cụ thể , e nhờ đc thì alo a nhé

10. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Giới chơi chim em không biết nhiều lắm, chỉ chơi vì thú vui thôi nên cũng do giới hạn thời gian mà chưa có cơ hội được quen các bác nuôi yến (vì đa số các bác nuôi yến chỉ chơi ở nhà chứ ít đi chơi nên khó làm quen, dc thì bác cho em địa chỉ, cách liên lạc với bác hoặc bác Tân kia để qua chơi được không ạ. Tiện đây cho em hỏi thành tích đấy là thi của hội nào? tổ chức ở đâu? và địa điểm được không ạ? Có cơ hội được giao lưu cùng các bác, ae cùng sở thích thì hay quá.), còn em thì muốn cho các em nó ăn uống đa dạng 1 chút, giống như con người, thực phẩm càng đa dạng thì càng tốt cho cơ thể hehe.

chú đi xem đi rồi alo cho anh, dc ae mình mua dùng hehe, ở HN có thì tiện quá.
    @trung: có em alo anh

Last edited: 7/12/10
    Tuankhtc thích bài này.
  11. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    mình thì ko quan tâm lắm tới việc thi thố và các giải thưởng, cái mình quan tâm là làm sao nuôi con chim cho đạt hiểu quả. Nhìn vào khẩu phần chăm sóc trên thì bảo đảm 100% kể cả là chim đi thi thì chim đấy chưa phải gọi là hay. Như đã nói, tiêu chuẩn nuôi yến của mình khá là khắt khe, kể cả trong chọn giống lẫn công chăm sóc. Với khẩu phần ăn ở trên thì chim chỉ đạt mức độ bình thường ĐỐI VỚI MÌNH mà thôi, mình muốn con chim nó phải hơn thế nữa kể cả ko phải là chim đem đi thi :)

12. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Không biết hội thi Yến nào nhỉ? Mình chưa từng nghe thấy. Mà cũng không hiểu là thi hình thức dư lào?? Hót, màu, dáng....??

13. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Nghe mấy người từng kể đi thi khu vực Trương Định thì hình như là thi hót, tuy nhiên anh cũng ko hiểu rõ cách thức chấm điểm, yêu cầu tối thiếu về hình dáng (vì từng có bác đưa ra 1 con bạch cụt một đốt ngón giữa khoe là đạt giải 3 tuy nhiên hót thì ko có gì đặc biệt thế nên anh cũng muốn tìm hiểu xem thực hư thế nào).

Em cũng rất đồng ý ý kiến của bác singging làm sao nuôi con chim đẹp nhất có thể là sướng rồi (đặc biệt là khi chưa có 1 hiệp hội thống nhất thì tất cả những hình thức thi cử đều không có ý nghĩa) Còn muốn con chim đẹp nhất có thể thì dĩ nhiên phải chăm sóc một cách tốt nhất có thể.

Tuankhtc thích bài này.
  14. ryanlt

ryanlt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Trong này giá hạt láng là 70ng/ ký nhưng giá vận chuyễn thì đắt gấp đôi gấp ba.

15. kyesang

kyesang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Vậy chắc chim Bắc ko bao giờ đẹp lại chim Nam rồi, ko biết bác có phải là người ở ngã tư hay năm An sương gì đó không? Chứ hôm vào nhà ở đó thấy chim cũng thường thôi mà.

Hội thi chim đó là do các bác trong nghề tự tổ chức thôi, chứ không phải do thành ủy hay thành đoàn nào của HN đâu Dũng ơi.
    Hi vọng chủ nhật cuối tháng 12 này sẽ học hỏi thêm đc chút kinh nghiệm của anh em.
    Thành phần tham dự:

Bác Ưng Thuốc Bắc
    Bác Tân Kim Liên
    Bác Tân Vạn Phúc
    Chú Văn Nghi Tàm
    Anh Thắng Trương Định

16. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Cuối tháng này thi hả anh? Thế thì hay quá, anh cho em sdt hoặc địa chị liên lạc với, có gì em qua anh, ae đi chơi luôn.

17. SingingCanary

Thích đã nhận:
    1,424
    hồ hồ. tôi chơi chim ít ai biết lắm. chim của tôi cũng chẳng đem để so sánh với ai cả nên cũng ko biết có hơn người ta hay ko. Chỉ biết chắc 1 điều cách nuôi của tôi khác người ta mà thôi. Với tôi, cách nuôi ở trên ko phải là cách nuôi để có được những thế hệ chim luôn đẹp cả về sắc lẫn vóc ! Như tôi đã nói, những chim nuôi theo cách ấy theo tôi là bình thường, nghĩa là chim vẫn đẻ, vẫn hót nhưng để làm giống thì tôi ko chọn những con ấy!!! Tôi toàn mua chim non của người ta rồi về tự nuôi lên theo cách của mình mà thôi. Ngã tư An Sương nhiều người nuôi yến hót lắm. ko biết bác đang nói đến người nào?

18. Tuankhtc

Thích đã nhận:
    456
    Tình hình là lại phải tìm chỗ mua hạt láng khác rồi...Gọi cho hàng đó kêu bi giờ không bán đồ cho hams nữa nên ko có...Buồn thật. Hy vọng mò mẫm ra...

19. dungphoduc

Thích đã nhận:
    1,103
    Mai em có thằng bạn vào sài gòn, có bác nào rỗi có thể mua giúp em, có gì bạn em qua lấy hoặc không cho em địa chỉ chỗ bán được không ạ. tks các bác.

teopy and Tuankhtc like this.
  20. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Chiều nay mới vào diễn đàn nên không biết thông tin sau có còn xài được không? :)

Tiệm Sáu Râu (chấm đỏ trên bản đồ), trên đường Nguyễn Thị Nhỏ, Q5. Hạt láng 70,000đ/ kg

dungphoduc, teopy and Tuankhtc like this.