Trai dùng để lọc nước trong bể cá ?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi ndl, 20/8/04.

1. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Con trai - hay có ở ao, sông, hồ dùng để lọc nước cho bể cá có được kg các bác.
    Em nghe nói nó lọc được 40l/ ngày.
    Nhưng có ng lại nói nó chết ngay khi cho vào bể.
    Thế là thế nào nhỉ ???

2. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    Ủa, tu6ổng trai sống ở mt nước mặn mà?

3. pre_press1402

pre_press1402 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    Có Trai sống nước ngọt bạn a.
    Nhưng Trai không sạch như bạn tưởng. Làm đục nước là chuyện rõ ràng. Và nó làm nhớt nước....
    Nói chung là không nuôi cùng bể rong

4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC cũng nuôi một con trai to đùng trong bể xi măng ngoài sân nhà, cả tháng hơn mới thay nứoc một lần, chỉ đổ thêm cho đầy khi nước bốc hơi là chính. Chủ quan nhận thấy rằng nó hoàn tòan không làm nhớt nước một chút nào, trong bể cũng trồng vài ba loại thủy sinh dễ sống và không có hiện tuợng trai làm ảnh hưởng gì đến cây cả.

Nghe nói có nguời để trai ngay trong hộp lọc của bể thủy sinh. Còn để hẳn ra nền bể thì có lẽ không nên, vì thân hình trai trông xấu xí làm mất thẩm mĩ bể.

5. maxpayne_lhp

maxpayne_lhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Wherever! Not here to wipe your butt, retard!
    Em vừa mới hỏi thì cũng có mấy người bạn nuôi... và chúng cũng nói mấy con này làm việc tốt lắm, nhưng cũng đừng chủ quan, chúng không thể thay thế nhiệm vụ thiệng liêng và cao cả của chúng ta :)
    Àh, còn nữa, có người nói khi chúng sinh sản, các con con sẽ bám vào người cá như mộ dạng ký sinh. Tuy nhiên rất hiếm do chúng không sống lâu để sinh sản.

6. weld

weld Member

Thích đã nhận:
    0
    Trai lọc nước tuyệt vời nhưng nó chỉ sống được ở môi trường có bùn (nó rúc dưới đáy bùn mà) nếu cho vào bể nước sạch nó sẽ chết vì đói (ko có gì ăn). Một khi nó chết thì nước sẽ bốc mùi khủng khiếp, bọn cá sẽ theo nó mà thăng thiên hết

7. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Mình thấy một tiệm cá gần nhà thả trai vào tất cả các hồ cá đang bán mà không sao cả. Người ta nói nó lọc nước tốt lắm. Bác nào thích thì cứ thử xem, chắc không chết cá đâu. Em thì không...

8. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui cũng đang nuôi trai nước ngọt ...

Trai rất dễ chịu.Môi trường nước càng sạch càng tốt,miễn cá sống được thì nó cũng OK .Đừng lo nó ko có gì để ăn.Vì nó nhặt nhạnh những gì còn sót lại mà tụi cá ăn thừa.Chỉ tội bề ngoài nó ...hơi bị xấu.Tuy nhiên,tôi đã có cách để chưng nó trong bể thủy sinh rùi. Hen hôm nào...mời đuợo bác phó nháy ,tôi sẽ post hình lên cho quí vị tham khảo nhé...!I-|

9. f51

f51 Gấu

Thích đã nhận:
    11
    có khi nào trai nó đói mà nó kẹt mất cai đuôi cá ko nhỉ ( chảng hạn như con hồng vịt hay nằm tầng đáy ) . hồi nhỏ tôi thả cua vào bê ai ngờ nó cắp mất vài con cá . các bạn thử để y xem sao nhé , trong khi chưa co kết luận cu. thể ta ko nên thả vội !!

10. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trai là loài nhuyễn thể hai mảnh vỏ, phương thức bắt mồi của Trai là thụ động theo hình thức lọc."Nó bắt mồi trong quá trình hô hấp nhờ vào cấu tạo đặc biệt của mang. Khi hô hấp nước có mang theo thức ăn đi qua bề mặt mang, các hạt thức ăn sẽ dính vào các tiêm mao trên bề mặt mang nhờ vào dịch nhờn được tiết ra từ tiêm mao. Hạt thức ăn kích cỡ thích hợp (nhỏ) sẽ bị dính vào các dịch nhờn và bị tiêm mao cuốn thành viên sau đó chuyển dần về phía miệng, còn các hạt thức ăn quá lớn tiêm mao không giữ được sẽ bị dòng nước cuốn đi khỏi bề mặt mang sau đó tập trung ở mép màng áo và bị màng áo đẩy ra ngoài. "
    Tóm lại ,Trai ko thể ăn cá của bạn được dù muốn hay ko.Và chính nhờ kiểu ăn lọc của nó mà nước trong bể cá của ta sạch hơn.

11. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Chà đúng là cu thảo ý lộn cao thủ.Chừng nào có kết luận cuối mình thử củng chưa muộn.mà ở đâu bán trai vậy ta.làm gì làm cũng phải tự mó máy mới vui chứ.
    Cho biết chổ bán nha các.....anh
    Thanks

12. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Vậy chúng ta có 2 con đường để lựa chọn, trai hoặc máy lọc. Đã thả trai vào hồ còn bật máy lọc, trai sẽ chết đói hoặc...suy dinh dưỡng, lên đường trong 1 ngày rất gần. Từ khi chết đến khi thối rữa thời gian chỉ kéo dài nửa ngày, nếu không phát hiện kịp để vớt ra hoặc chưa bị cá rỉa hết, sẽ làm ô nhiễm nước không ít. Thêm nữa, trai thường sống ở những chỗ mát, nhiệt độ thấp, vào mùa xuân là mùa sinh sản của trai, ấu trùng của trai rất nhỏ và số lượng rất nhiều, trong thiên nhiên với môi trường rộng rãi sẽ phân tán nhanh, bám vào chỗ nào đó bắt đầu hình thành vỏ. Ngược lại trong hồ thủy sinh với không gian nhỏ, sẽ chui vào đường hô hấp của cá. Vì vậy trong mùa xuân người ta tránh thả trai vào hồ

Last edited: 10/4/06
  13. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    hơ hơ cho con trai vào bể á ạ. thế thì tốn diện tích lắm vì nó to lù lù mà..thay con trai = con hến hay con trùng trục được ko ?? mà quấn rêu vào vỏ nó cho xanh được ko nhỉ ???

14. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Mig:Nếu bạn thả vào hồ một con thì lấy gì có ...em bé nhỉ.Còn vụ máy lọc,chắc ko bỏ được,vì Trai chỉ ăn được những thứ rất nhỏ,kích thước cỡ ...vi tảo.(vài chục đến vài trăm nano mét).Bạn cứ cắm máy lọc vô tư, Trai rất dễ ăn,nó sẽ chỉ ăn những gì máy lọc của bạn ...chê.
    @mylove:Hến cũng là nhuyễn thể hai mảnh vỏ ,ăn lọc như trai.Bạn tìm được hến sống ở đâu trong TP HCM thế?Nó sống ở nước mặn hay nước ngọt vậy ?
    Nếu nuôi Trai trong bể TS,chắc bạn phải tìm cách khác ,nó bò ngang dọc ,cày xới lung tung trong bể.Có thể bạn treo nó lên (cho khỏi bò ),hoăc cho nó cách ly hẳn với đám rong rêu bằng cách bỏ vô hộp lọc.

15. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Thả chỉ 1 con trong bể có lẽ có tác dụng làm cảnh hay thử nghiệm nhiều hơn là lọc nước :).Riêng Mig thấy bộ lọc nước an toàn và hiệu quả hơn. Nói chung tác dụng của trai cũng chưa được rõ ràng lắm, không biết bác nào đã có kinh nghiệm vui buồn gì với nghêu sò ốc hến này chưa nhỉ ?

16. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước hồ Dầu Tiếng tỉnh TN đang bị ô nhiễm năng nề vì có quá nhiều hộ dân nuôi cá,thải ra nhiều chất uế tạp,và chính quyền địa phương đã ra lệnh cấm nuôi thuỳ sản ở đây,trừ ...con Trai(vì nó là loài thuỷ sàn ...làm sạch môi trường nước).Công ty Lâm Anh chuyên kinh doanh và nuôi Trai ngọc vẫn đường hoàng đứng vững ở đây.Họ còn cấy nhân tạo ngọc vào thân con Trai để bán cho khách hàng có nhu cầu nuôi lấy ngọc (35k/1 con).Tuy nhiên ,chúng ta mua vài con nuôi chơi cho biết thì chịu khó ra mấy cữa hàng đặc sản Hà Nội mua vài con được rồi (1-2k/1 con giống tui vậy nè...hi hi...)
    @Mig:Chắc máy lọc của bác xịn lắm nhể?chứ tèn tèn như của tôi còn vô khối thứ phải phụ trợ vào mới tạm gọi là ổn.Hic.
    @mynlove:Bạn có thể kiếm trai con vài cm.vừa ko sợ chiếm diện tích,vừa ko sợ nó...đẻ.

17. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    sao ko bỏ con trai ở chỗ máng lọc lúc nước vừa bơm lên được ấy, trai xử hạt nhỏ,máy xử hạt to.

Trai được cái xài lâu ko bị rò điện giật như máy lọc. hì hì!

18. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    - Trai lọc nước tốt lắm, em nhó hồi học cấp 2 có học 1 bài về trai nước ngọt. Thể tích nước luân chuyển qua miệng nó/ngày có thể sẽ làm cho nhiều người giật mình.
    - Ko nên nuôi trai trong hồ thủy sinh vì nó sẽ sục xuống nền làm hỏng nền hoặc chết do môi trường ko phù hợp gây ô nhiễm nước.
    - Trong các bể thả cá các bác có thể thả 1 vài con trai nhỏ, tốt nhất là các bác nên thả vào đó 1 bốc hến, loại này lọc nước cũng tốt mà kích thước nhỏ, lẫn vào trong sỏi.
    - Nếu có hệ thống lọc đáy thì nên cho 1 ít hến xuống dưới lớp vỉ nhựa (kê cao một chút để cho chúng tự do dưới đó), nó sẽ giải quyết các chất cặn bã dưới vỉ - em cũng đang áp dụng mô hình này, có khi sau khi dọn bể các bác lại phải mua thêm quả bầu và ít rau răm ấy chứ.

19. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    - Trai lọc nước tốt lắm, em nhó hồi học cấp 2 có học 1 bài về trai nước ngọt. Thể tích nước luân chuyển qua miệng nó/ngày có thể sẽ làm cho nhiều người giật mình.
    - Ko nên nuôi trai trong hồ thủy sinh vì nó sẽ sục xuống nền làm hỏng nền hoặc chết do môi trường ko phù hợp gây ô nhiễm nước.
    - Trong các bể thả cá các bác có thể thả 1 vài con trai nhỏ, tốt nhất là các bác nên thả vào đó 1 bốc hến, loại này lọc nước cũng tốt mà kích thước nhỏ, lẫn vào trong sỏi.
    - Nếu có hệ thống lọc đáy thì nên cho 1 ít hến xuống dưới lớp vỉ nhựa (kê cao một chút để cho chúng tự do dưới đó), nó sẽ giải quyết các chất cặn bã dưới vỉ - em cũng đang áp dụng mô hình này, có khi sau khi dọn bể các bác lại phải mua thêm quả bầu và ít rau răm ấy chứ.

20. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    nuôi trai luôn rôi 1 ngày nào đó nó sẽ cho ngọc chúng ta thôi mà !hihi