Trai nước ngọt bán ở đâu ???????

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi Billykid, 30/3/06.

1. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em đọc trên Room thấy trai nc ngọt lọc nc rất tốt. KO bít ở đâu bán, ai bít chỉ dùm em cám ơn.

2. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn muốn mua mhiều ko?
    Nếu cần số lượng ít có thể ra cữa hàng Thuận Tuấn chuyên bán đặc sản HN,đối diện UBND P2 ,Q TB.Nhớ chọn những con vừa đem về(thường là 4h chiều ,cách vài ngày về 1 lần).
    Nếu cần nhiều,hãy PM cho tôi.

3. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Mua 1-2 con người ta có bán ko. Mua nhiều về làm gì vậy bạn, trai có ăn đc ko ????

4. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn ơi.Bạn có biết thịt trai là món khoái khẩu của người HN???Và hiện nay có một số người đang nuôi hàng chục ngàn con trai nước ngọt để lấy vỏ cung cấp cho hàng mỹ nghệ.Cao cấp hơn nữa, một số chuyên gia đang mày mò cấy nhân cào cơ thể của trai trưởng thành,để sau đó thu về những viên ngọc quí.
    Trở lại vấn đề bạn đã hỏi,tôi nghĩ họ chỉ ngạc nhiên vì bạn mua ít chứ ko có vấn đề gì cả.Giá họ bán là 14k một ký/5 hoặc 6 con tùy theo lớn nhỏ.

5. vdnhmc

vdnhmc Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác ra chợ nào chẳng có, Trai to trai nhỏ có tất, mua nhiều nhiều về chọn con vừa vừa thả bể còn lại làm bữa cháo trai đãi cả nhà ngon tuyệt. Nếu không biết nấu cháo thì nấu canh cũng được, loại này nấu với chút lá răm, cà chua, chút mẻ, phi thơm lên thì ngon lắm. U em ở nhà món này là sở trường đó bác. Chúc ngon miệng, chà chà chỉ nói thôi đã thèm, đi công tác nhớ món ăn Hà Nội quá!

6. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    Ở hà nội bán nhìu sài gòn này thấy đc con nào em chết liền, nghe nói vậy thôi chứ em có đc diện kiến con trai nc ngọt đâu.

7. huy123

huy123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà mình gần cửa hàng này nên thường xuyên thấy bán 1 loại gì đó màu xanh, to gấp mấy lần con nghêu, không biết nó có phải là con trai nước ngọt hay không, thấy có người gọi là con vẹm xanh thì phải.
    Nếu mua được trai về rồi làm sao các bạn, cứ bỏ vào hồ là nó sống thôi phải không ? Thấy ghi là trong rum có nhưng giờ đi tìm chắc đứt hơi. Bạn nào đọc rồi nói sơ lược chút giùm mình, cứ mua về rồi thả vào thôi phài không.

8. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    trai là trai, vẹm là vẹm đâu giống nhau đâu bạn. vẹm xanh thì mình bít con đó ăn ko ngon bằng nguê :D.

9. Ha Anh

Ha Anh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @huy123:
    Bạn muốn tìm hiểu thông tin đã up trên rum này,thử vô mục "Tìm Kiếm" ,mình nghĩ sẽ ok.
    Sau đó hãy quyét đính nhé.Nếu còn gì thắc mắc hãy PM cho mình ...
    Thân.

10. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    con trai ra chợ nhặt cũng được em thấy có gì khó kiếm đâu nha?? thay con trai = con trùng trục cho kích thước giảm đi => đỡ chật bể được ko các anh nhẩy
    ??

11. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Bạn ở SG muốn mua trai nước ngọt có thể đến công viên văn hóa đầm sen, ở đấy có bán trai nguyên liệu hình như 10K 1 con thì phải. Trai lọc nước rất tốt, một con trai mỗi ngày có thể lọc đến vài chục lít nước. Tuy nhiên có một vấn đề cần lưu ý, là khi sinh sản ấu trùng trai con sẽ sống ký sinh vào mình cá ở một giai đoạn nào đấy và có thể gây nguy hại cho cá. Điều này theo mình nghĩ có thể loại trừ bằng cách chọn nuôi những con trai toàn đực hoặc toàn cái.

12. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    em nghĩ mình kiếm lưới hoặc vải màn buộc túm từng con trai lại rồi để vào những chố khuất như sau tảng đá to..làm như vậy vừa tránh trai bò lông nhông đối với bể thủy sinh có thể nát các cây nhỏ..mà lại có thể tránh cho bọn trai gặp gỡ tâm tình nhỡ đúng đôi thì..chết chửa !!

13. Billykid

Thích đã nhận:
    4
    To Lamvn: trai đực trai cái làm sao coi đc anh.
    Em tính mua mấy con thả vô hồ cá chép của ông cậu. Qua nhà ổng trong hồ có cá tra nó dọn sạch sẽ ko có mẫu rác.

14. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    @Lamvn:bác làm ơn thì làm ơn cho trót nhé,làm sao phân biệt được trai "trai" hay trai "gái" chứ ra hàng mà nói như Lâm :"cho tôi 4 con trai toàn cái" thì ôi thôi..bác ra bưng tôi về mất.Vã lại theo KKK nghĩ bác nào muốn nuôi trai trong bể kính cũng phải cẩn thận vì nếu nó chết thì trong một thời gian rất ngắn sẽ làm ô nhiểm cả hồ,anh hưởng đến cả cá lẫn cây đấy,suy nghĩ kỹ hẵng quyết định nhé.Còn bài viết về Trai lọc nước thì KKK có đọc trên tạp chí Cá cảnh(lại ko nhớ số mấy,sory),trên 4r thì chưa xem kỹ

15. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Lâm vẫn chưa tìm được tài liệu để trả lời câu hỏi của các Billykid và kkk333, nhưng Lâm nghĩ nếu đến trại giống hỏi họ thì sẽ biết, ở đấy cũng có bán tài liệu về kỹ thuật nuôi và phâm loại trai nữa. Đâu các bạn cứ đến đó thử xem.

16. 7tuoimeca

7tuoimeca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Trai là 1 loài khó phân biệt,mà trai khó sinh sản lắm vậy cứ nuôi cỡ 7 con trong hồ chừng nào thấy nước bẩn là biết nó chết

17. pe'ca'heo

pe'ca'heo Active Member

Thích đã nhận:
    0
    CÒN CHỖ NÀO KHÁC BÀN CON NÀY KHÔNG, NHÀ MÌNHỞ BÌNH THẠNN, RA ĐẦM SEN XA QUÁ

18. camaptrang

camaptrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    vô đầm sen tốn tiền vé nữa chứ có ai bít chổ nào Sì Gòn mà bán trai nước ngọt ko..................he he