'trại thủy sinh' mini tại Gò Vấp

Thảo luận trong 'Tin tức đó đây' bắt đầu bởi pyramid, 8/8/06.

1. pyramid

pyramid Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    3,004
    Có một địa chỉ má các thành viên mê thủy sinh tại Saigon hay nhắc tới, đó là 'trại thủy sinh' mini của chú Uẩn tại
    Py lia vài phát để các bác xem nhé...
    41/8B Phạm Văn Chiêu, P 13, Q. Gò Vấp
    hồ cement nối tiếp nhau như ruộng...
    tham quan ruộng rong bằng...cầu
    cụm Hồng hồ điệp này được trồng trong vỏ hộp sữa chua bằng bùn+ phân tự chế
    đám hoàng thái dương này cũng thế, đang đâm nhánh tua tủa
    vài loại cây thông dụng

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bác ấy chắc ăn nhiều sữa chua vinamilk nhỉ...sao không ươm 1 loại cây 1 hồ có phải dễ chăm hơn không? dùng toàn ánh sáng mặt trời phải không Py?

3. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    có vài đặc điểm của 'trại rong' mini này:
    - Chỉ trồng và nhân giống cây nước, hoàn toàn không có cây cạn
    - Giá cả được quyết định theo...việc nhân giống nhanh hay chậm và theo...cảm tính của 'chủ trại'
    - Chủ trại vui vẻ, nhưng cái gì cũng thuộc về thủy sinh đều là bí quyết, không thể tiết lộ...đặc biệt là luôn khẳng định không xài CO2...

4. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @BD: dùng toàn ánh sáng mặt trời, có che bằng lưới cho bớt sáng

5. haubia

haubia Member

Thích đã nhận:
    0
    Trại thế cũng to chức Py. Hôm trước gởi cây cho mình cũng từ trại này phải không ? Cám ơn nhiều nhe. Hồ của mình thấy cũng chưa có gì gọi là trục trặc, nhưng có điều mình trồng dở quá, trồng xong mới thấy một số cây nếu trồng thành bụi sẽ đẹp hơn.
    Thân chào nhe !

6. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Chắc là không cần CO2 đâu Pyramid ơi ! Vì trồng ngoài trời, ánh sáng tự nhiên bề mặt tiếp xúc giữa nước và không khí cao thì lượng CO2 đủ cho cây mà. Nhà anh có 1 cái ang đất nhỏ anh dùng ươm giữ giống 1 số loại cây thủy sinh chẳng có CO2 gì xất mà cây vẫn phát triển tốt.

7. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Ui em ở gò vấp nè, ko bít có bán lẻ 1-2 cây ko, em đang lên kế hoạch làm bể NANO.
    Sao anh ko mời chủ trại rong tham gia forum luôn chỉ bảo anh em cách trồng các loại rong.
    Ko cần phải tiết lộ các bí quyết, chỉ cần tham gia cũng vui mà phải ko các anh.

8. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @haubia: Hồng hồ điệp, rotala 3 lá, súng, đuôi chồn xanh, đuôi phụng của nhà bác được Py 'khai thác' tại đây. Đã lỡ trồng rồi thì cứ kệ nó, đừng di dời làm gì, cây sẽ yếu lắm, đợi cây lên khoẻ, cắt sát nền, bỏ gốc trồng lại hoàn toàn cũng được, hiện nay thì cứ ngắm nghía và dự kiến chỗ cho tui nó trước đi...
    Dtnguyen62: em cũng có để í tìm xem bình CO2 ở đâu mà không thấy...chắc là 'chủ trại' nói đúng, có điều em thấy rằng những cây đỏ không có màu đẹp như trong bể thủy sinh...như hồng hồ điệp và rotala lá đỏ chẳng hạn...

9. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Anh Py có còn thấy mấy hòn đá "được xử lý để không bị rêu" :)confused: ) chưa? :D . Nghe qua thì bác ấy có vẻ cũng am hiểu nhiều về cây thuỷ sinh đấy nhưng mà cái gì cũng là bí quyết thì....:-$ .

10. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Ô,Py ơi,vậy muốn tham quan trại để học hỏi (chắc hỏi nhiều hơn học) có dễ ko ? hay là phải có Py thì mới qua được cổng nhà bác Uẩn hỉ ?

11. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    anh Trai ơi khi nào đi thì nhớ làm Tặc zăng boy hú hú em vài hú nhé.....

12. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @billykid: mỗi lần Py tới thì mua từng...hũ sữa chua rong, nên không rõ có bán từng nhánh không, đã rủ rê ghê lắm, nhưng bác í viện cớ dở vi tính...nên không vào 4R, chắc phải nhờ billykid xuống giúp 1 tay...
    @Akira: Bác í sẽ 'xử lí' Akira lun nếu cứ đòi xem bí quyết...
    @KKK & Son Q4: các bác cứ tới thẳng đó, chủ trại sẽ đón tiếp nồng hậu, sợ các bác 8 không lại chủ trại rồi trốn không kịp í chứ...trước khi tới phone 1 cú vào số : 0909190488 để tránh trường hợp chủ trại đi 'xử lí' lanh quanh...

13. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Py ơi bác ấy có ươm anubias, javamoss và dương xỉ không? nếu có mấy loại này Blue sẽ gắng đổ xăng mà chạy xuống đó...

14. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    :D ý em là mua từng hủ, chứ mua 1 nhánh ai mà bán :D.
    Em có ông anh họ ổng cũng mê thủy sinh lắm, 2 anh em đang tính nhân giống trồng thử. CN này em sẽ wa tham wan học hỏi, rinh vài cây về ngăm cứu.
    Anh PY anh wa đó nhìu lầm lắm rùi anh có điều tra đc gì về bí quyết của bác ấy ko ?????
    Ví dụ như phân trộn, hệ thống lọc nc, xử lý nc ..... Nếu nghía đc chút xíu bí quyết nào anh share cho em với.

15. pyramid

Thích đã nhận:
    3,004
    @BD: Py chả thấy tí anubias nào, dương xỉ có 1 ít nhưng nhìn chán lắm, còn javamoss thì xấu kinh dị...sở trường của chủ trại hình như là cây cắt cắm và cây dạng có củ như súng các loại, tiêu thảo cũng chả thấy em nào...
    @billykid: chủ trại giấu nghề còn mình thì chằng thèm ngó tới, vì mình thấy cây bác í không đã như cách trồng truyền thống có CO2...

16. thuytrieudo

thuytrieudo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cảm ơn PY nhé, nhà mình gần trang trại này mà hôm nay mới biết. Sao PY biết trại mini này hay vậy, nhà PY gần đó hả.
    Nếu chủ trại làm nghề này họ sẽ giữ bí quyết thôi. Trồng trong hồ ximăng ngoài trời mà không thấy có rêu hay rồi. trồng kiều này nếu sử dụng CO2 thì thu không đủ chi

17. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Mình có để ý các trại rong ở HN cũng như SG, tất cả các cây loại cắt cắm thì hiện diện rất nhiều nhưng các loại cây bụi kiểu như Anubias, Dương sỉ thì rất hiếm và gần như không có, đa số là hàng nhập. Đó là lý do mà các loại cây này luôn có giá cao.

Hy vọng thời gian tới các trại rong sẽ tìm cách nhân giống đại trà được loại này thì những người chơi thủy sinh bớt "khổ".

18. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    @Py: để em xuống đó nhờ pác Uẩn xử lý giùm cái tật "hay dòm ngó bí quyết của người khác". he he he!:D
    Sau khi tiếp xúc với chủ trại thì Akira cũng moi được 1 bí quyết quan trọng là: "đối với tôi mọi thứ rất đơn giản" (nguyên văn) :laughing: . Quả là siêu cao thủ vì pác ấy nói là mới chơi được khoảng 3 năm. :confused: :eek:

19. NGUYỄN PHÚC

NGUYỄN PHÚC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Trời ơi, hèn gì hôm qua mình lên mua cây chổ đó mắc thấy sợ luôn vì nơi đó bây giờ đã lên chuyên nghiệp rồi là nhờ anh Pyramid làm quảng cáo...mắc thấy sợ luôn. chắc giá cả của cây có tính luôn tiền quảng cáo quá

20. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Hi hi...
    Khổ cái thân "còm" của Py chưa....làm phúc gánh tội kìa.....