Trân châu có đầu nhưng không nổi mầu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi tuantq, 9/11/07.

1. tuantq

tuantq Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác chỉ em với: Chú Trâu nhà em nó không thấy lên mầu, chỉ có hàng chữ đen là rõ thôi. Em ở hà nội bác nào chỉ cho em địa điểm mua cá la hán đẹp với.

2. nat07

nat07 Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà em cũng thế lúc đầu mua về có màu, trân châu rất đẹp nhưng sau khi chuyển nó sang bể khác thì mất màu luôn .mất màu cả tuần rồi.Giúp em với

3. tuantq

tuantq Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay em mới chụp dduowcj ảnh em nó. Có bác nào tốt tính chỉ rùm em xem nên để nuôi hay thịt. Em đang định kếm con khác, bác cho em cái địa chỉ ở Hà Nội với. Cảm ơn![​IMG]

4. dungvo

dungvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    KCX vậy tạm được rồi, chờ thời gian + chăm sóc cho tốt chút... em nó đẹp thôi. Béo phì độ 2 - Nước hồ sạch kinh....... dị. :D

5. tuantq

tuantq Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú Trâu nhà em đang nuôi chung hồ cùng cá vàng, cá chép nhưng ngăn vách kính. Liệu điều này có ảnh hưởng đến mầu không,liệu có phải nuôi riêng hồ không các bác? Em đã bảo các cụ ở nhà cho ăn vùa thôi nhưng các cụ cho cá ăn cứ như chăn con nít ấy, thấy nó còn muốn ăn là cho ăn thả cửa nêu mới béo độ 2-3. Béo quá thì có bị sao không các bác?

6. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bị như vậy bạn mua tạm xo lên màu và châu trộn với nhau cho ăn đi. cá la hán hn bán nhiều mà, ví dụ như tiệm cá 10a phạm ngọc thạch, 22 kim mã, cá cảnh gia thái hồ đăc di, hoặc các tiệm cá trên hàng đậu. bạn đến các cửa hàng rồi lựa trọn xem sao. mùa này hn thời tiết lạnh bạn nhớ căm sưởi nha

Last edited by a moderator: 12/11/07
  7. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    THứ nhất cá bác màu được nhưng có thể do thời tiết hiện nay ở ngoài đó lạnh cũng xuống màu.
    Thứ hai bạn nuôi chung với cá chép thì cá bạn dễ mắc bệnh vô cùng ( nhiều loại bệnh do hồ dơ lắm )
    Thứ ba người nhà cho ăn dữ quá mai mốt cá chỉ thấy mình mà o thấy đầu.
    Tóm lại con này cũng được mình thấy chữ rõ còn màu hơi lợt. Mua XO đen vừa lên đầu lên màu cho cá và vệ sinh hồ sạch + dời cá chép qua hồ khác. Chào bạn nhé.

8. tuantq

tuantq Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bác nhiều nhé! Em thử kiên trì nuôi em nó theo như các cách của các bác dạy thêm 6 tháng nữa xem thế nào. Hi vọng có ngày thưởng thức công lao.

9. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    hì cá này bạn chỉ cần tầm 2 tháng nữa là biết kết quả à, 6 tháng hơi lâu à nha

10. channuoi

channuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

Ở Hà nội ah? thì phố Hàng đậu chỉ có nhiều cửa hàng bán cá cảnh thôi, chớ đâu có La Hán chi đâu, có vài con xấu đui, giá bán lại đắt. Phố Hàng đậu chỉ được 1 tiệm bán cá biển là tuyệt.

còn chỗ Phạm Ngọc Thạch đắt lòi mắt, cứ nghe các bác chê con này con kia, giá chĩ 300K, 500K mà vào hàng này thì không thể mua được cá, con cá bột KKF giá 300, 400K( to hơn hạt đậu phộng), 1 KCX bằng ngón cái giá ~ 1 tr.

anh gì, hình như Tuấn ANh, ở 141Q Trương Định mở tiệm chuyên La Hán rất to, hum trước qua xem, nhưng ở đây là không có LH nhỏ và đẹp.

11. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    hì xin lỗi chắc có gì hiểu lầm ở đây, mình lên diễn đàn này mong muốn chia sẻ và học hỏi những kinh nghiệm về cá la hán. Mình chưa chê cá của bạn hay ai cả, mình chỉ góp ý bạn nên làm tn để con cá hoàn thiện hơn thôi. cá bột kkf tại phạm ngọc thạch giá thấp nhất là 400k bạn à. nếu bạn đã chơi cá và thấy cá được giá hợp lý thì hoan nghênh bạn ủng hộ cửa hàng. chúc bạn sẽ sớm tìm và sở hữu được những chú cá đẹp và ưng ý nha :blushing:

12. binhcam

binhcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi ở hà nội chỉ có thần long la hán ở Phạm ngọc thạch là cá Lh đẹp nhất,giá cả thì tất nhiên tiền nào của ý, ở dất HN này ko có j là rẻ mà đẹp đâu bạn ơi. ở TLLH có a chủ cửa hàng tính vui ra phết .còn cá đắt hay rẻ ,đẹp hay xấu là do mắt mình thôi :rolleyes:

13. tuantq

tuantq Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm rồi em chụp lại chú Trân Châu của em một cách rõ ràng hơn để mong các bác cho ý kiến chi tiết hơn nữa. Em hơi thắc mắc XO đen là loại thức ăn gì? Giá khoảng bao nhiêu? Em thấy có bác bảo trộn XO với châu cho cá ăn: "châu" là cái giừ thế các bác. Thông cảm em mới nuôi lần đầu mà. Cho cá ăn gì để nổi mầu xanh ngọc trai vậy các bác. Cá nhà em chả có vảy ngọc trai hay châu ái gì cả chỉ có mầu đen màu da hơi hồng và đốm trắng đục mầu hạt gạo.[​IMG]

14. thanlonglahanhn

Thích đã nhận:
    0
    to binh cam: cảm ơn bạn, mình cũng là người thích chơi cá nên mở tiệm ra nhưng mở nhỏ thì không đành lòng, mở lớn thì chi phí cao nhưng dù sao mình cũng đang cố gắng bán cho khách hàng chất lượng và giá cả hợp lý. Hy vọng sẽ được bạn cũng như mọi người ủng hộ.
    to tuantq: cá của bạn đang trong tình trạng mất châu, nên mình khuyên bạn cho ăn xo lên màu( hộp màu đỏ) trộn với XO lên châu ( hộp màu xanh nước biển). hai loại thức ăn này có tác dụng hỗ trợ lên màu và châu. giá hộp nhỏ là 80k. có gì bạn qua cửa hàng mình sẽ nói nhiều hơn.

15. tuantq

tuantq Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chú cá của tôi đã có sự biến chuyển, vảy ngọc trai bắt đầu xuất hiện dọc sống lưng, má, đang leo dần lên đầu. mầu cá cũng sẫm hơn. Cảm ơn thanlonglahanhn đã tư vấn về thức ăn nhé, bắt đầu có hiệu quả rồi.
    Cho tôi hỏi thêm sau này không cho ăn XO nữa thì cá có giữ được mầu không? hai tuần nữa tôi sẽ post cáihinhf em nó lên cho các bác chia vui với tôi nhé. Cảm ơn các bác!