Trân châu nhật cần giúp đỡ

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi cuongtd, 9/7/14.

1. cuongtd

cuongtd Member

Thích đã nhận:
    3
    Tình hình mình có bể 60x40x40,có CO2,đèn dùng 2 máng đôi odyssea 60 ,nền dùng 1,5 bao ADA,có 1 quạt 220v 0.14A.Cũng có thử cho phân nước nhưng tình hình là Trân Châu Nhật nhất định không bò mà cứ mọc cao lên.Các cao thủ xem giúp mình với

2. hains

hains Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    TCN mọc cao lên là do thiếu sáng thôi, n mà 2 máng odyssea mà còn mọc cao thì hơi lạ :)) bạn thử xem lạ khoảng cách giữa đèn và mặt hồ xem, hoặc TCN có bị cây nào mọc cao hơn che bớt sáng ko
    Xem lại rồi mà nó còn mọc cao thì dí nó xuống bằng tay thôi :))

3. thacson

thacson New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác tăng thời gian chiếu sáng lên và để ý nhiệt độ thấp khoảng 25 độ là ổn cho em nó, bể em hồi đầu cũng thế, phải mất 1,5 tháng em nó mới chịu mọc bò sát mặt đất đó.

4. thanhapec

thanhapec Member

Thích đã nhận:
    12
    mình mới chơi dc 2 tháng. cũng trồng TCN thấy lên mạnh lắm bể mình chỉ có đèn, ko dung c02. mình bật 2 dãy led 8520 gì đó (làm 6 dãy nhưng bật có 2). bật cả ngày đến tối đi ngủ. có khi của bạn ít sáng

5. phuoctri

phuoctri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    Khả năng nguyên nhân chính là do đèn đấy bạn. Bạn thử xem lại đèn còn mới hay đã cũ nhé. Mình cũng đã từng bị mua phải đèn dỏm (người bán dùng rồi mới chuyển bán cho mình). Sau khi xoay sở hết cách (hạ nhiệt độ, đổi bộ nền khác, đổi lứa cây khác, đổi lọc, đổi thời gian chiếu sáng, bổ sung CO2) thì mình quyết định đổi bộ đèn khác (nhờ phát hiện đèn bị đen đầu quá nhanh - sau 2 tháng đã đen) thì giờ trân châu mình đã bò sát nền và ra rễ rất nhiều. Bể của mình hiện 28oC trân châu vẫn bò rất tốt theo hướng từ cao xuống thấp, thậm chí không ngóc đầu lên được. Hy vọng sẽ giúp được bạn.

datmoc thích bài này.
  6. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    ko còn lời tư vấn nào thêm nữa. chuẩn xe mẹ sắm rồi

7. -Azz-

-Azz- Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn cứ tỉa cho thấp xuống, sau một thời gian quen hồ cây sẽ bò. Cũng nên xem lại bóng đèn coi có cần thay hay ko?