trân châu nhật giúp đỡ

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi okthoi, 16/10/14.

1. okthoi

okthoi Member

Thích đã nhận:
    6
    mình là newbie set bể đc 3 tuần rồi mà giờ mới thấy tcn đâm rễ .theo các bác có phải chậm ko ạ.bể mình 30 dùng nền smekong 2 ,nhiệt độ tầm 28 ,co2 chế ,đèn led 5630 5 dãy bật 8 tiếng .mong các bác chỉ giáo

2. gasechet

gasechet Member

Thích đã nhận:
    5
    smekong nhả dinh dưỡng chậm giờ bạn lật hồ phơi khô smekong đi mua thêm nền trộn về lót dưới

okthoi thích bài này.
  3. evilgenius

evilgenius Well-Known Member

Thích đã nhận:
    63
    mua thêm nền trộn aquaminhlong nếu ko muốn tự trộn, sau đó rải mekong lên trên , 3 tuần mới thấy tcn đâm rễ thì chậm quá đó. bể tớ 1 tuần là bắt đầu ra đọt non , nằm và bò rùi. Co2 tăng lên 1 chút 2-3 giot/s

okthoi thích bài này.
  4. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    TCN chậm bò chỉ có thể do ánh sáng thôi, ép sáng mạnh, nước mát, CO2 rồi rào, bò kinh khủng lắm. Ở đây mình e là ánh sáng LED không đủ, nền Smekong mình có người bạn chơi TCN rồi bò đẹp mà, mình nghĩ do ánh sáng thôi.

okthoi thích bài này.
  5. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Cây thủy sinh ưa được thay nước
    Trước mình cũng set dùm bể 1m cho bác cũng trên ABV chơi cắt cắm 7 bao Smekong 2 mà lên như rừng, chả nhẽ lại không đủ dinh dưỡng cho TCN bò?

okthoi thích bài này.
  6. okthoi

okthoi Member

Thích đã nhận:
    6
    trc khi set e cũng đã lót 1kg phân nền trộn rồi ạ.vài cây cắt cắm của e thì lên ác lắm .đám vảy ốc vs cỏ đỏ đâm rễ ra cây non liên tục .có mỗi tcn là chậm à .hic .e tính lật lại và thêm 1kg phân trộn nữa.vs bố trí lại tầm 4 dãy led 7020 có đc ko ạ.tiện đây các bác cho e hỏi là nền e như vậy thì bao lâu phải châm phân nước ạ .thank a e nh

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:28 PM ----------

tuần đầy ngày nào e cũng thay 30% nc .về sau này thì 1 tuần e thay nc 2 lần cũng khoảng 30% thôi bác ạ .như thế có đc ko ạ

7. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Ngày nào cũng thay thì chỉ 10% là đủ rồi, về sau như bạn nói thì ok.