Trân châu trưởng thành...

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi wonbi, 17/6/06.

1. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em vừa đc tặng 1 em trân châu đã bự lắm hơn bàn tay chút xíu! châu,chữ đầy người,nhưng cái đầu thì chưa 'đã' cho lắm!k bít là em trân châu này có thể fat triển thêm cái đầu k hay là chỉ tới đó thui ( con e giống như con trong bài nhận biết cá la hán ấy)
    à,k biết ngoài tép,cá mồi,thức ăn khô... thì k bít nó có chịu ăn nhái,gián,jun,rít...( mấy con này hồi đó nuôi tai tượng châu phi e cho nó ăn hoài...) k bít la hán ăn mấy cái này có bị rượt k nữa...e chưa có kinh nghiệm nuôi loại này,xin anh em chỉ jup! cám ơn nhìu
    ah,cho e hỏi thêm,muốn bổ sung chất rau cho cá thì nên cho nó ăn loại nào,sợ bỏ rau sống vào nó k ăn với lại đục nước nữa

Last edited: 17/6/06
  2. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    La hán chỉ ăn mồi sống như cá lóc, cá trăm, tép, gián, thức ăn công nghiệp chứ nó không ăn rau, còn cách nuôi như mấy con tai tượng châu phi thôi nhưng muốn cá bạn phát triển tốt phải thay nước tuần 1 lần khoãn 1/3 hồ là được, nó là loài tương đối dể nuôi. Cá la hán là loại cá dử nên không nuôi chung với loài khác ngoại trừ cá lau kiếng, hồ nuôi chừng 0.8m X 0.4m x 0.5m là được. Loại la hán trân châu có đầu hơi nhỏ hoặc vừa thôi chứ không lớn, bạn muốn biết còn phát triển không thì post hình lên để các cao thủ đánh giá giúp cho. Chúc bạn sớm trở thành cao thủ nuôi cá La hán.

3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    la hán tụi này ăn góm lắm bác ạ ..gì nó cũng xơi tất [có họ hàng với thịt ] theo em thì nó ko ăn rong đân bác nó chỉ phá rong thôi , thep em thì trân châu là đầu xương nên đầu ko to lắm

4. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ùa đúng gòi,đầu nó rờ vào cứng ngắc! nhưng e coi trên mấy bài của các bác có nói là thiếu chất rau nó sẽ bị tiêu chảy,hơi hãi...k bít thức ăn khô đã bổ sung chất rau chưa nhỉ...mà bị cái con này ăn dơ kinh lun,e mua tép về lột đầu,bỏ vỏ cho nó ( mẹ e nói k biết đứa nào là chủ,đứa nào là cá nữa) no fun bã ra đục hết hồ

5. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn nên cho ăn từ từ từng ít 1 thôi. Cho cá ăn đến khi nào nó nhằn nhằn rồi nhả ra thì dừng lại. Bao giờ nó đói phát cuồng thì lại cho ăn. Như vậy cá vừa xung lại không bẩn hồ cá.

6. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em nuôi thêm 1 em trân châu mái chung hồ (ngăn ra bằng miếng nhựa lưới) k bít zay có kích thix đc thằng cu của e k nữa,thấy con mái còn nhát wa!

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chắc là có đấy , hơn nũa con trân châu trống ấy lớn rồi khi nào phát dục là cho 2 đứa iêu nhau liền nha

8. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Wonbi ơi! bạn thử post hình lên cho mọi người cùng xem đánh giá,góp y cho bạn..........

9. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ok,tại mình mới vớt về nên hình như mình thấy nó chưa hồi fuc cho lắm ( có vằn đen mà sung như quỷ,k có vẻ j là nhát cả) đợi vài bữa nữa post hen! mà theo mình thấy thì con này k đã cho lắm,la hán của mấy bác trên diễn đàn làm e thấy tủi wa!
    mà con này công nhận dễ an thiệt,e bỏ thử đồ ăn khô hiệu ARC của VN mà nó cũng làm láng,có điều,vây nó tưa xấu wa,k bít cắt vây đc k,sợ nó đau wa a!

Last edited: 18/6/06
  10. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cá lớn hay bé mà bác muốn cho nó yêu nhau.
    Con trống và con mái k nhốt chung thường xuyên được nhe bác...

11. Đồ đệ cá la hán

Đồ đệ cá la hán Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thời gian làm quen và yêu nhau

Hic vậy tụi nó cần bao lâu mới làm quen rồi yêu nhau nhỉ ? ý mình là bao lâu thì mình gỡ tấm chặn giữa con mái với con trống ra mà tụi nó không bụp nhau í ?

12. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con mái của em cũng chừng 3 ngón rưỡi rùi!hum wa thằng trống nó fi thẳng wa vách ngăn luôn! hên là vớt lại kịp!

13. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Cá phải trên 8 tháng mới nói chuyện iêu đương.
    Hai con nhốt chung hồ nhưng phải ngăn bằng kính trong.Khi nào con mái nổi sọc đen và cơ quan sd lòi ra thì rút tấm kính ra cho nó dộng thùng. sao 5g thì vớt ổ trứng ra bể khác...chú ý nước hồ mới phải xử lý trước và k cần máy lọc đâu nhé..

14. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    còn bây jo con mái chưa dậy thì mà e k có đủ hồ nên ngăn nó bằng tấm lưới nhựa ( nửa thấy nửa k) có đc k?chà,e cũng chả bít e này bi nhiêu tháng nữa! toàn là đồ cho k à!

15. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    em thấy dưới quê em , cá mái mối độ khoảng 3 ngón tay là cho ép rùi đó ................chắc là lứa con ko bị ảnh hưởng of con mẹ đâu ...chủ yếu là con cha ...

16. wonbi

wonbi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    con mái của e cũng hơn 3 ngón ấy chứ,mà nuôi chung gần cả tuần rồi vẫn chưa có dấu hiệu j là động dục đòi đẻ cả! phải chi đẻ 1 mớ rùi nuôi thử xem,chắc thú vị lắm

17. FudyerXFX

FudyerXFX Active Member

Thích đã nhận:
    0
    con mái cỡ 3 ngón giỏi lắm thì cũng chỉ 4 tháng thôi
    theo đệ thì huynh chưa nên cho chúng động phòng đâu
    huynh cứ để chúng chung hồ như vậy, khi nào thấy bộ phận sinh dục lòi ra thì tính tiếp( con cái phải ít nhất là 6 tháng tuổi mới đẻ đc)

18. Thanh Nhàn

Thanh Nhàn Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nghe bạn Wonbi nói giống y như cá mình vậy! Bự bằng bàn tay luôn, nhưng đầu thì ko to, từ lúc mình để tấm kiếng cho nó soi thì nó "sung" wa trời luôn, và bắt đầu ít ăn XO, chỉ thích tép sống thôi, thả nguyên con tép vào thấy nó ăn thấy thích lắm. Cho mình hỏi là đầu cá có to hơn nửa ko? Cái đầu giống hệt như con cá của bác duongnguyen trong "nhận biết cà la hán" ấy! Các bác chỉ dùm mình nhé! Cám ơn nhiều!