Trận không chiến chào mào.....

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi longhuy, 24/8/07.

1. longhuy

longhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    chào các bạn......
    vừa qua là thời tiếc nắng nóng rất vất vã để đánh chim, vây mà ở Đà thành có môt nhón bạn vào quê tôi để đánh chào mào, Kiwi_iwiK là nguòi chỉ đạo trạn chiến tôi là nguòi hướng dãn viên thôi. và báy lâu tui mới chứng kiến trận không chiến giữa hai chú ,à ba chú chao mào.......... hai chú ở ngaòi và 1 chú trong lồng mồi......... khiếp
    Đúng 9h sáng Kiwi_iwiK có mặt tại nhà tui, sau khi trò chuyện, chúng tôi xuất phát. đén điểm đanh chim là 10h ở đó có 1 cặp chim rất hay mà cả khu đó 4, dến 5 người đi đánh nhưng kô bắt được, và lần này tôi quyết tâm phục thù, thế là chim mồi đã được móc lên cành cây, hấp dãn đây.........
    chưa đầy 1 phút đúng y trong kich bản, căp chim đó xuất hiện......... và nó tấn công kô biết mệ mõi. nó bay lên đá hông lồng đá đít lồng, bò trên cành cây, kêu inh ỏi cả một xóm nghèo vùng cát trắng... và cũng là lúc mọi người gần đó đến xem.....và chim mồi của Kiwi_iwiK thì quả là quá hay rùi, phải bái phục...chú đổ gọng nhưng kô y hiếp khiến căp chim ngoài đi kô đành.. chim mồi xà cầu kìa , múa kìa , tung cánh lên , rồi hạ xuống, liên tục , chim ngoìa kô kém, nó cũng múa ,bò bò cây, rồi đổ giọng cười khà khà, rồi vây quanh chim mồi.lúc này là lúc khiếp nhất, từ đâu có1 con mái khác bay về , chúng bắt đầu hăng máu hơn, chim ngoài đánh đuổi chim mái lạ kia , kô thích con chim mồi kia sở huẳ nó vì chim mồi quá là đẹp trai( con nhà giàu mà) thế là chúng tự đá nhau o ngoài , chim mồi thấy vậy càng tức tối chú kêu , giong to rõ hơn và lúc này chú đổ bộng 1 hơi dài để y hiếp bọn chúng.... thấy vây chú chim tróng ngoài đánh đuổi cả 2 mái và biến mất trong 5 phút ...... rồi nó 1 mình qua lại và cùng lúc đó bọn tôi quyết định đổi thế trêu chim mồi cao hơn và thế đẹp hơn, nó đã quay lại lần này chim ngoài chỉ đưng cách chim lồng 40 cm để nhìn rõ hơn , chú đưng vây rât lâu kô hiểu nó đang nghỉ gì nhỉ, mà bọn tui thì đang đói và khát. tôi bắt đàu nản lòng và bàn với Kiwi_iwiK đi chổ khac nhiều hơn vì đây là mới bìa thổ, nhưng Kiwi_iwiK kô đồng ý mà phán câu
    ................( kết hợp giũa QN và ĐN mà kô đánh đươc con này sao) thế là bỏ ý định chuyển chổ.... Bấy giờ là 12 giờ 45 phút rùi, chim mồi quả sức chiu đaung ghê thế chú vẫn hót vẫn múa đã 3 tiếng đòng hiif trôi qua nhưng chúng vẫn vậy... vẫn đá hông lồng rồi chuyền đủ nhánh thế cả... rồi cũng phải sa lưới. chim mồi lúc này gằng giọng xuống, vì cũng đã có phần mệt mõi............. lúc này chú chim ngoài càng làm dữ hơn và thế chú tấn công mà từ nhánh thế ở dưới đá lên, chú bò lần lên và tung canh đá 2 con đá nhau 1 trong thò chân ra bấu lấy con ngoài, con ngoài cũng vây kô kém ... và chú chim ngoài tự hại mình băng cái cánh ác nghiệt tự đập vào cành bẫy của lồng và dính chưởng .............
    đúng lúc này là 2h 10phut sau vài tiếng chiến đấu chú chim mồi vẫn sung sức quả là 1 con chim hay rất hay........... chúng tôi về được 1 con mà cảm thấy sứong, vì con chim nay là chim thách đố , đánh được...... làm vài chai larue, mà tôi nghĩ cảm thấy quả là sướng hơn thứ gì hết, quả là 1 ngày bổ ích giảm hẵn sự mêt nhọc lo toan cuộc sống đời thường.............. xin chào................

2. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Có ảnh không bạn, cho ae xem tí, trận chiến như vậy mà không có ảnh của chiến lợi phẩm mất hay
    vui quá các bạn à.

3. hlong_ce

hlong_ce Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Pác Binhnv nói đúng á! Pác Thầy bói có chú CM mồi hay thế mà không làm vài cái ảnh xem sao nhỉ!:p

4. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Con CM bác Kiwi nghe nói là nhất Đà Nẵng chứ hiền gì.... Con này chơi sướng lắm đây!

5. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    nói ko ,ko có ảnh ko hình dung được bạn ơi,coi hình cho nó sinh động,ok??????

6. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    đúng đó bác. đọc tiểu thuyết ko thuyết phục bằng xem flim hoặc hình ảnh minh họa đâu. có ảnh post lên anh em xem với.

7. manhhung

manhhung Member

Thích đã nhận:
    1
    không biết Pác Kiwi còn có chú CM hay vậy cơ ah`. Em cứ tưởng Pác Kiwi chỉ mê mỗi Cu thôi. Pác Post vài hình ảnh cho AE xem đi

8. lochue

lochue Member

Thích đã nhận:
    8
    Chim ngoài trời như bạn kể thì có vẻ là căng lửa lắm,chim như thế mà bạn bẫy được gần 3 tiếng đồng hồ là hơi dở đấy.
    Do bạn chọn không đúng cây của nó(thường trong 1 khu vực ,1 cặp chào mào thường hay phân chia ranh giới của nó)Nếu bạn treo thế đẹp và đúng cây của nó,bảo đảm trong vòng 15 phút là bắt được thôi bạn ạ.Bạn thử xem.

9. lochue

lochue Member

Thích đã nhận:
    8
    Một con chim mồi "cứng" thì có thể chơi ròng rã 1 ngày lạn bạn ạ(6h sáng đến tắt mặt trời).Chưa kể đoạn đuờng đi xe để bẫy nữa.
    Ở ngoài này hội của mình mỗi lần đi bẫy khoảng 3h30 sáng là xuất phát và phải đi 1 chặn đường gần 200km mới đến chỗ bẫy(thường 1 người được khoảng 8-10 con/1 ngày.)Chỗ cảu hội chim mình hay bẫy là khe sanh(giáp biên giới lào lận)

10. hoangvpb

hoangvpb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Vâng, em cũng ở Huế, từ Huế đi Khe Xanh cũng mất tầm 200KM đó chứ ko phải ít... Dạo này ở Huế mình chỉ đi đánh ở A Lưới là nhiều... Nhà bạn ở đâu ở Huế vậy á?...

11. manhhung

manhhung Member

Thích đã nhận:
    1
    Hôm trước có vào làm việc ở Huế và Đà Nẵng vài ngày, thấy đâu cũng có rừng chẳng bù cho anh em ngoài này muốn đi bẫy mà chẳng biết đi đâu để tìm chim trận. Các anh em trong đó có điều kiện đi bẫy chim trận thì làm vài Po ảnh cho anh em diễn đàn cùng thưởng thức, không nghe thấy anh em kể mà thèm quá hihihiiiiiiii

12. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Ở HN muốn bẫy chim trận ra các vùng ven đô có hàng đàn chào mào !

13. thanh_khuyen

thanh_khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu em ko nhầm thì ở cho cung thiếu nhi cạnh quán Cây Đa cũng có kha khá chào mào, tuy ko đông nhưng nhìn tụi nó bay đẹp lắm, như máy bay í, có con lượn lờ đến gần năm phút í chứ, đảo bên này, ngoặt bên kia khéo ghê. Hót thì phê luôn. :D

14. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Các Bác xuống Công Viên Yên Sở mà xem.chim chóc ở đó chẳng khác mấy ở rừng.híc mỗi tội ko đc mang bẫy vô thôi.có cả ưng nữa cơ.