Tràng An ký sự

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi ShaggyNguyen, 4/10/10.

1. ShaggyNguyen

ShaggyNguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    ( Bài viết này được mình post tại diễn đàn thuysinh.org, nay gửi tặng đến mọi membre có cùng thú vui và sở thích_ vì là 1 người mới chơi nên rất mong nhận được sự góp ý và giúp đỡ của mọi người)
    Tràng An là khu du lịch sinh thái thuộc địa bàn tình Ninh Bình, nằm cách Hà Nội hơn 90km về phía nam, cách thành Thành phố Ninh Bình khoảng 8km (cách nhà shaggy tầm 6km), nằm trên địa phận các xã Trường Yên, Ninh Vân, Ninh Hải (huyện Hoa Lư), Gia Sinh (huyện Gia Viễn), xã Ninh Nhất, phường Tân Thành (Tp. Ninh Bình), cùng với Tam Cốc Bích Động, khu du lịch Vân Long, Tràng An được cũng được coi là một trong những vịnh Hạ Long trên cạn. Đối với nhiều khách du lịch thậm chí Tràng An được đánh giá cao hơn bởi sự đa dạng và phong phú về các loài động với 30 loài thú, hơn 50 loài chim, hàng chục loài bò sát, có một số loài thú quý hiếm như: sơn dương, báo gấm, chim phượng hoàng đất…, thực vật ( theo thống kê Tràng An có khoảng hơn 310 loại thực vật bậc cao, nhiều loại rêu tảo và nấm. Trong đó, một số loài gỗ thuộc diện quý hiếm như: sưa, lát, nghiến cùng nhiều loài cây có giá trị cao được sử dụng làm thực phẩm, làm thuốc chữa bệnh như: hoài sơn, kim ngân, bách bộ, rau sắng, …), về phong cảnh và đặc biệt là lịch sử văn hóa phát triển gắn liền với triều đại Đinh, tiền Lê của Đất Hoa Lư ngàn năm văn hiến.
    Về phương diện cây thủy sinh, với hơn ½ diện tích bị ngập nước quanh năm, ngoài ra còn có hệ thống núi, sông, suối, hang động đa dạng, nên có thể nói Tràng An là khu du lịch sinh thái với một trữ lượng có thể nói là khổng lồ đối với “tài nguyên thủy sinh” như : đá, lũa và đặc biệt là các loại cây thủy sinh
    Là một người đam mê (dù mới bước chân vào lĩnh vực thủy sinh), trong khuôn khổ một bài viết ngắn và có hạn (do chưa thực sự bỏ nhiều thời gian để có thể tìm hiểu kỹ hơn về các loại cây thủy sinh ở khu du lịch này), tôi muốn gửi đến tất cả các bạn những hình ảnh mà tôi đã thu thập được ( rất mong mọi người đưa ra những nhận xét và đánh giá về những loại cây tại khu này _ những loại mà do hạn chế về kiến thức nên tôi không nắm rõ được về tên hay như thông tin về sự phát triển của chúng)
    Một loại cây có hoa dạng như hoa súng, nhưng thân và lá mọc từ dưới đất
    Một loại cây lá nhỏ hơn
    Cây rau dừa (tiếng gọi địa phương_ lá dưới nước màu xanh nhưng lá cạn có màu đỏ)
    Cây cần trôi hay cây dương xỉ đất
    Lá trên cạn này
    Cây Trang (tiếng địa phương một loại cây thuộc họ cây súng)
    Một loại lá trang nhỏ (lá không to quá miệng chén, loại này chắc phù hợp với những bạn thích sự mềm mại của loài cây này nhưng lại sợ bị che mất ánh sáng bởi lá của chúng)

2. teptambot

teptambot Mod nội ngoại thất

Thích đã nhận:
    1,392
    loại nầy nếu lá hơi giòn thì tên gọi là cây vả :D

muoivankhatmau thích bài này.
  3. tôm tép

tôm tép Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    nhìn giống salad nhật wa cây này họ trạch tả ( alismaceae). nhà e có 2 cây loại này

4. cuopbien

cuopbien Member

Thích đã nhận:
    4
    Chào bác ShaggyNguyen.E cũng là người NB, cảm ơn bác đã giới thiệu vẻ đẹp quê hương mình đến mọi người. Khi nào bác có thời gian mình gặp gỡ giao lưu, trên diễn đàn có ít người ở NB quá bác ạ

5. ShaggyNguyen

Thích đã nhận:
    70
    Do ABV giới hạn số hình trong 1 bài viết chỉ là 6 hình nên mình không thể gửi tới các bạn đầy đủ bài viết, các bạn có thể vào Link dưới đây:
    Hình ảnh cây tiêu thảo lá nhăn:
    http://www.thuysinh.org/forum/showthread.php?t=9214
    Hy vọng các bạn sẽ tìm được cho mình những cây yêu thích!

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:45 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:35 PM ----------

Rong đuôi chó_tiếng địa phương
    Một loại như rau đắng:

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:46 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:45 PM ----------

Một loại cỏ mềm rất đẹp (có lẽ hợp với trồng tiền cảnh)
    Một loại cỏ khác mọc theo bụi, thân mọc thẳng, lá ra theo đốt (khá giống với hình ảnh cây tre hay trúc, có lẽ rất thích hợp làm hậu cảnh)
    Một thảm cây rất đẹp (mình chưa rõ tên có bạn gọi là vảy ốc đỏ lá nhỏ)

Last edited: 18/10/10
    TanTro, hoangbboy and muoivankhatmau like this.
  6. ShaggyNguyen

Thích đã nhận:
    70
    Trầu bà lá nhỏ!?? (mình chưa dám khẳng định)
    (do Ninh Bình mới bị mưa nên cây bị phủ bụi)
    Một loại cây khác:
    Thế giới của La Hán xanh

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:47 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:47 PM ----------

Cỏ tóc (tên do mình nghĩ)
    Tất cả những loại cây này đều nằm ở mực nước thấp (ngập đầu gối) hoàn toàn có thể thu thập bằng tay không. tuy nhiên có cây sống ở dưới các đầm ven núi nhiều bóng mát nhưng cũng có cây sống, phát triển tốt ở những nơi nhiều ánh sáng thậm chí là nhiệt độ khá cao

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:47 PM ----------

Một số hình ảnh ngoài lề:
    Hiện tại mình mới tìm ra loại dương xỉ lá muỗng (trên cạn_giống hệt dương xỉ lá muỗng của một bài viết khai thác ở Đà Lạt) do đang thử nghiệm hạ thủy không biết có thành công không nên mình chưa đưa lên!
    Ngoài ra còn có rất nhiều loại cây khác mà mình sẽ đề cập đến trong các bài tiếp theo, do chưa có nhiều kiến thức nên bài viết chắc sẽ có nhiều thiếu sót.
    Nếu bạn nào thực sự quan tâm đến các loại cây trên mình có thể gửi tặng các bạn (do khoảng cách di chuyển đê khai thác khá gần)

TanTro, luan_thao, hoangbboy and 4 others like this.
  7. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

xem xong hình của bác phê quá , ko biết đang ở ninh bình hay hn nữa , ngất ngây . Cây đa dạng , tép chắc cũng sẽ vô kể . Đây sẽ là 1 địa điểm ọp mới của clb thủy trong tương lai :X

Last edited by a moderator: 18/10/10
  8. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    kết Cỏ mềm hậu cảnh, vảy ốc lá nhỏ & cỏ tóc (theo tên của bác).
    K biết bác có thể gửi xe khách lên HN cho mình đc ko? đang set 1 lúc 2 cái bể cho 2 ku em

cám ơn trc nhé

9. ShaggyNguyen

Thích đã nhận:
    70
    Mình có một cậu bạn học ở cao đẳng xây dựng thường xuyên về Ninh Bình tìm cây với mình, một cậu em học đại học xây dựng cũng thường xuyên off với anh em hội thủy sinh cá đĩa hà nội, nếu bạn cần cây nào có thể pm với mình mình sẽ nhờ các cậu ấy mang lên cho!
    Buồn nhất là khi có mồi mà không có người uống rượu cùng, nhân dịp zezo sang nhà chơi, 2 anh em làm 1 chuyến vào Tràng An tìm cây thủy sinh 11h 30 2 anh em xuất phát, trước khi tới Tràng An 2 anh em có tạt vào quán dê nhưng chú ấy lại không biết uống rượu nên đành tiết canh và thịt dê dùng với bia hà nội và cocacola :(, nhưng chỉ với hơn 1 tiếng đi tìm cây 2 anh em đã đạt được rất nhiều cái để nói
    Bất ngờ đầu tiên là khi 2 anh em chuyển bàn từ trong nhà ra bờ sông nhậu cho mát thì nhìn thấy dưới dòng sông đó là :
    2 bụi đàn thảo xanh thật xanh
    12h30 2 anh em lại xuất phát, đến đúng điểm mình đến lần trước thật buồn vì bùn lấp của dự án đã lấp gần hết cái hồ, 2 anh em đành vất xe lội bùn xuống nhưng thật bất ngờ, cơ man nào là cây thủy sinh (thực ra hôm nay nghe zezo nói thì mình mới biết tên nhưng giờ cũng không còn nhớ hết) sorry vì đi trời nắng, không mang máy ảnh nên di động không chụp được. Chỉ sau 1 h đồng hồ thành quả của 2 anh em thu được không tệ chút nào, đó là 1 chậu....:
    nữa này
    Bắt đầu phân loại này:
    (cái này hình như là hoàng thái dương)

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:44 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:43 AM ----------

Nữa này
    tiếp nữa
    Đàn thảo này
    Tiếc quá quên mất tên rồi
    Một loại dương xỉ mọc dưới đất này
    Tuyệt vời nhất là cỏ tóc_ mượt chưa này

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:45 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:44 AM ----------

Ngoài ra còn rất nhiều la hán xanh, la hán đỏ, các loại súng, cây trang lá nhỏ, trầu bà lá nhỏ (do không có mục đích sử dụng nên không lấy về), do chỉ đi khai thác ở 2 địa điểm nhỏ và không có thời gian nên có lẽ cũng chưa có đủ thông tin về các loại cây (zezo bổ sung tên cây cho anh nhé), đang rủ zezo bữa nào về đi Cúc Phương tìm rêu và dương xỉ :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:46 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:45 AM ----------

lá nước này

10. ShaggyNguyen

Thích đã nhận:
    70
    Còn đây là hình ảnh cây mình gọi là cỏ tóc trong hồ trong hồ của mình (giờ thì mình biết người ta gọi là ngưu mao chiên cao_ bác Amano hay dùng làm hậu cảnh)

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:57 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:49 AM ----------

Mạn phép gửi tới các bạn hình ảnh cái bể đầu tay của mình. Rất mong nhận được sự góp ý của anh em..
    Bể 120x47x57
    (vì đang đợi mọi người góp ý nên mình mới chỉ dùng đến nham thạch chứ chưa dùng đến phân nền, cho nên đá và nền chưa có sự luân chuyển tự nhiên, khi cho nền vào thì mình tin sẽ mềm và tự nhiên hơn)
    Mình định chơi dáy, dương xỉ (rong cá đẻ _nếu có), phủ nền bằng ngưu mao chiên lùn (may mà gặp được zero)
    Đây là hình em nó
    Do chụp bằng di động nên không được rõ lắm, nhìn ngoài thì đẹp hơn!

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:00 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:57 AM ----------

Nhờ sự giúp đỡ nhiệt tình của zezo, cuối cùng bể đầu tay của mình cũng đã hoàn thành bước cơ bản
    Thông số của hồ:
    Kích thước: 120x45x55 (drc)
    C02: 0
    Ánh sáng: 3 bóng thủy sinh =90w
    Nền :GEX
    Cây trong bể :- Dương xỉ thường, dương xỉ sừng hươu, ráy lá nhỏ (zezo tặng)
    -Đàn thảo, cỏ tóc ...... (một loạt các loại cây khác mình không biết tên_ khai thác ở khu Tràng An)
    Đây là ảnh mới nhất của em nó sau nửa ngày setup ( không biết do trình độ chụp ảnh kém hay do bia rượu nhiều nên tay chụp hơi rung), anh em thoải mái góp ý nhé
    Đây là toàn cảnh
    Nghiêng trước này:
    Nghiêng đằng sau này
    Nhìn bên hông này:
    Đầu này:
    Đuôi này:

11. ShaggyNguyen

Thích đã nhận:
    70
    Một số hình cận cảnh chi tiết và các thành viên trong hồ này:

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:01 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:00 AM ----------

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:04 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:01 AM ----------

Hiện tại thì em nó đã khác nhiều, một số cây đã được thay thế, dương xỉ sừng hươu do mama quên không tắt điện 2 ngày nên đã bị lụi, bị thay thế bằng dáy lá nhỏ, đã bổ xung thêm nhánh lũa phía sau khá đẹp để tăng thêm độ mềm mại cho chú rồng của mình, đàn thảo chuyển sang trung cảnh, thay tiền cảnh bằng cỏ đỏ, bổ xung thêm tiêu thảo lá muỗng! do máy tín ở nhà bị bu nó làm hỏng nên chưa post hình em nó lên được!

mltk and muoivankhatmau like this.
  12. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    Bác có còn mấy loại này ko :
    Chủ nhật bác nhờ cậu em học ở ngoài này chuyển ra cây đa giúp mình dc ko :)

Last edited: 19/10/10
  13. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    gửi giúp mình mấy cây này nhé: cỏ mềm (http://sphotos.ak.fbcdn.net/hphotos...31033277_100000229934309_413351_6592664_n.jpg), vảy ốc & Ngưu mao chiên (cỏ tóc của bác)
    Cái cây bác quên tên, nó là vảy ốc đó. Hôm qua đi tìm mãi k đc, lại tìm đc lệ nhi

Nhân tiện, bác cho xin cái số điện thoại với, cám ơn nhé

14. ShaggyNguyen

Thích đã nhận:
    70
    okie thôi, cuối tuần này không có gì thay đổi chú em nó về rồi đi cúc phương tìm rêu và lấy lũa mình gửi lên cho (cây đầu tiên_ mọi người gọi là tiêu thảo lá nhăn thì hiện tại không khai thác được vì mấy hôm rồi trời mưa, nước suối chảy riết quá nên không dám xuống), nếu mình không nhầm thì nick cuopbien là của thẳng Mạnh béo thằng em thì phải
    yahoo của mình: baicatrennuong
    phone: 0303.542668 (lan truoc cho nham so dien thoai nhà :))

datmoc and Dungnv like this.
  15. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

bác shaggy cho e đăng ký cỏ tóc với nhé , thanks bác . Hưng 0909 911 993

Last edited by a moderator: 19/10/10
  16. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

Tiện thể bác cho e xin 1 ít cây này với nhá , hình như mọi người gọi nó là rau thơm .

17. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Rau thơm hay là liễu nhể. Cụ nào có kinh nghiệm vào xét nghiệp pháp y xem nào.

18. Dungnv

Dungnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,478
    em nghĩ ko phải rau thơm đâu a Long à , nhìn nó dài ngoằng mà rau thơm thì thiếu sáng mấy nó cũng ko dài nổi.

19. Hung Mamen

Hung Mamen Guest

nước vùng này trong vắt vẻo , thích thật .

20. linkin

linkin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    494
    vâng....chắc chắn là không phải rau thơm...e không ngờ a đội trưởng SBT lại nhầm lẫn thế đấy???haizzz....

có 1 lần e đã đọc tên cây( bên TSO thì phải) cho bác 1 lần rùi mừ...sao vẫn thấy đăng như thế nhỉ???chắc bác copy paste nên không chỉnh lý lại...hihi
    ko phải đán thảo mà là thanh điệp
    vảy ốc đỏ ruộng
    không phải dương xỉ mà lạ họ nhà cần trôi
    không phải cỏ tóc mà là ngưu mao chiên cao(???)
    rau ngổ
    hổng nhìn rõ nên hổng bít ạh
    nhìn ảnh này mát cả mắt...thật thích

Last edited: 20/10/10