Trang bị Bình Oxy khi vận chuyển cá ?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi cnguyen, 21/7/06.

1. cnguyen

cnguyen Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào mọi người,

Mình là thành viên mới. Xin quý vị có kinh nghiệm tư vấn giúp:
    * Ở tiệm cá, thấy có trang bị bình oxy. Khi khách mua cá, oxy được bơm vào bao,
    để phòng đường xa cá ngợp. Còn nuôi ở nhà, muốn vận chuyển cá đi xa,
    phải làm cách nào cho an toàn?
    *Quý vị nào đã từng trang bị bình Oxy, xin vui lòng cho biết cách dùng, giá cả và nơi cung cấp với.

Lòng thành cảm ơn.

2. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Cha này lo làm gì cho mệt ra hàng mất hai nghìn người ta bơm oxy cho vận chuyển sang Mỹ cũng được !

3. BettaKTN

BettaKTN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em được biết nếu để vận chuyển cá đi xa thì có loại Oxy hòa tan ở dạng bột, khi nào cần cứ bỏ hòa tan vào nước là OK......

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Đúng vấn đề em quan tâm đây rồi!!!
    Do ở xa HN (gần 10 tiếng xe khách), em muốn nhờ người bạn mua cá và gửi lên. Nhưng sợn nó chết quá, số lượng mua cũng ko nhiều, chỉ khoảng 30-40 chú thôi. Không biết bảo quan theo cách nào thì an toàn các bác nhỉ. Mách em với ???

5. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Bạn bảo họ cho cá vào túi ny lông bơm oxy sau đó cho vào thùng xốp ,nếu mùa nóng cho thêm ít đá vào trong thùng xốp băng kín gửi lên cho bạn là đảm bảo !

6. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    cái dzụ này lạ nghen!trong Sài Gòn ở đâu bán dzậy bác nào biết chỉ giùm mình đi !

Last edited: 23/7/06
  7. Ferrari

Ferrari Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em nghỉ thì bác chỉ cần dùng máy oxy dùng bin là được thôi.Còn nếu không được thì phải tốn tiền mua bình oxy

8. BettaKTN

Thích đã nhận:
    2
    @Ferrari: cái zụ này ở Sài Gòn có nhưng chủ tiệm nhất định không bán:D. Họ nói cái này ai mua cá mà muốn vận chuyển đi xa thì họ cho một ít vào bao cá. Vì nó là bột màu trắng nên hải quan VN khó cho wa lắm.....Hàng hiếm mà....
    @cnguyen: bác Ferrari nói đúng đó, bác cnguyen chỉ cần mua một máy bơm Oxy chạy bằng pin...Loại này giá dao động từ 25-35k/1 cái. Lưu ý bác là khi xài cho một chú cá La Hán cho dù lớn cũng chỉ nên dùng một cục pin đại thui (Máy yêu cầu xài 2 cục). Vì xài hai cục rất phí, 1 cục pin đủ cho cá sống yên ổn khoảng 3h. Em thường hay đem cá La Hán ra Nha Trang nên cái zụ này rành lém....Từ SG ra Nha Trang mà xài chưa hết 2 cục pin đại giá 2k/1cục đó..:D Chúc bác vận chuyển đc cá đi xa đến bất cứ nới nào bác muốn...:D

9. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @to lamvn: em biết bác lamvn có chai oxy nhỏ. Xin anh giới thiệu cho anh em chổ mua, giá cả và chọn lựa cho phù hợp đi. vấn đề này em cũng nghĩ mình đang cần nhưng chưa rõ

10. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    trời:eek: :eek: :eek:!!!!!! ,em mới nghe lần đầu à,theo em bít thì oxi chỉ hóa lỏng được chứ hóa rắn thì>>>[-( [-( [-( ,mà oxi hóa lỏng thì là nguyên liệu tên lửa đó,giá cao ngất ngưởng mà vn ko sản xuất, nếu có oxi hóa rắn em mua tặng anh em mỗi người một lọ à:D :D :D .Hay bác muốn nói đến máy cái thứ hóa chất cho vô nước sinh ra ôxi?????????Em chưa nghe nói nhưng nếu có loại hóa chất đó thì ko tốt cho cá và giá thì có thể ko rẻ đâu.

11. linkcachoi

linkcachoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    bác à ;) !ko sản xuất được oxi ở dạng rắn đâu,em vừa hỏi giáo viên dạy hóa của lớp em xong :-* :-* :-*

12. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Loại chai nhỏ nghe nói chai cũ chừng 2-400K, chai mới khoảng 6-800K, mình được người ta tặng nên cũng không biết bao nhiêu, đóng được 7 khoảng bao to 60x120cm 50% khí, mỗi lần đi bơm 10k.

Loại chai lớn giá chai khoảng trên dưới 1tr, đóng được 70-90 bao 60x120cm 50% khí, mỗi lần bơm từ 50-70k chưa tính công vận chuyển.

Oxy khô có bán trên thị trường cá kiểng, nhưng mình không biết thành phần chính xác là gì.

13. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Oxy khô, thường ở dạng viên, Natrium Percarbonat (2Na2CO3*3H2O2) hoặc Perborate liên kết với EDTA, gần như H2O2 để nhả Oxy từ từ vào nước. KHÔNG nên sử dụng nếu không có kinh nghiệm điều chỉnh liều lượng, thường gây thiệt hại 100% trong vận chuyển cá kiểu "nghiệp dư" , gây phỏng mang cá ở liều lượng cao. Các cách an toàn khác rất nên sử dụng:
    -Dùng bao bì lớn với mật độ cá thấp, tỷ lệ 1 nước/2 không khí
    -Dùng bao bì chuyên dụng với mức thẩm thấu khí cao.
    -Dùng Oxy nguyên chất bơm vào bao bì vận chuyển (không áp dụng được với những loại cá lấy dưỡng khí trực tiếp từ không khí)
    -Dùng máy sủi trong thời gian vận chuyển.
    -Hạ nhiệt độ khi vận chuyển.
    -Không cho cá ăn vài ngày trước khi vận chuyển.
    -Sử dụng Vitamin C, muối ăn, che ánh sáng để giảm stress.

14. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cám ơn bác nhiều !!!
    :applause: :applause: :applause:

15. lamvn

lamvn Super Moderators

Thích đã nhận:
    208
    Không có oxy mình đã thử qua vài trường hợp sau đây:

- Bao 30x50 cm ít nước nhiều không khí, vận chuyển 20 con 3-4 cm đi được 1 giờ thấy an toàn.
    - Bao 30x50 cm ít nước nhiều không khí, vận chuyển 1 con 13cm đi được 1,5 giờ thấy an toàn.
    - Bao 30x50 cm ít nước nhiều không khí, vận chuyển khoảng 4-6 con 7cm đi 1 giờ thấy an toàn.
    - Bao 40-60 cm ít nước nhiều không khí, vận chuyển 4-6 con 10-12cm đi 1 giờ thấy an toàn.

Trong thời gian di chuyển không khí trong bao sẽ hòa tan vào nước, nếu để bao đứng yên thì thỉnh thoảng 15 phút phải sốc bao.

16. MQ-MK

MQ-MK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Cảm ơn kinh nghiệm không dùng bình oxy mà chỉ dùng không khí của anh lamvn. Khi nào đi xin cá xa yên tâm không phải hô hấp cấp cứu giữa đường.

17. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    các bác ơi,
    rùa xin có ý kiến: cứ sáng ra chợ xem các bà bán cá (cá thịt đó nhe) đem cá đi bằng gì thì các bác yên tâm ngay. Theo em thấy, làm như thế có mà đem đi cả ngày cũng ok.
    ngoài ra, em trước nuôi cá cảnh biển. Mấy anh em gửi cá biển từ NT về HN cũng xài cách của bác gì nhỉ: cho cá vào túi, cho nhịn đói, bơm ôxi, cho thêm đá, chèn êm
    quăng quật như gửi bằng máy bay cũng vô tư.

18. Tiencao

Tiencao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xài máy oxy dùng pin là đơn giản và tiện lợi, rẻ tiền , không gây hại cho cá.

19. BettaKTN

Thích đã nhận:
    2
    @tiencao:Đồng ý...chỉ việc bỏ 25k ra.....xài hoài...

20. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Nếu dùng máy oxy chạy pin thì khi đóng gói vô bịch là thế nào?
    Theo tớ sao ko dùng thùng đá bằng xốp, cho cá vào, rùi cho chạy máy oxy pin?
    Hồi nhà tớ cúp điện máy Sobo nhà tớ mua 35k dùng 2 pin con ó mà chạy liên tục từ 7h sáng đén 8h15 tối vẫn chưa hết pin ấy...