trao đổi kinh nghiêm về cách cho cá đẻ và bảo vệ trứng

Thảo luận trong 'Cá đẻ - Cá con' bắt đầu bởi THANTAI_LAHAN, 10/9/07.

1. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trước tiên THANTAI_LAHAN xin được cúi đầu chào các bậc tiền bối trong BQT và 4room...Và xin được bắt tay với các sư huynh cùng các anh em thành viên vì sự ra mắt đầu tiên này...
    Kính thưa các pro. cùng anh em. Em nuôi cá cũng được gần 1 năm nay....và cũng gặp nhiều phen cay đắng vì thất bại , nên cũng rút tỉa được chút kinh nghiêm sương máu trong cách chăm sóc các con cưng của mình . Một phần cũng học hỏi từ diễn đàn mà ra...nên cũng mạn phép và mạnh dạn tham gia góp ý kiến , góp tay xây dựng diễn đàn và cùng vui buồn với những đứa con ko cùng máu mủ này.
    Mong các pro và anh em trợ giúp nếu có ai ăn hiếp THANTAI_LAHAN...xin save as tấm chân tình của các pro va anh em nhiều.

Tiếp theo...theo kinh nghiệm của em khi cho cá đẻ thì...CÁ MÁI trước khi cho bắt cặp chúng ta nên xả chứng lần đầu tiên của CÁ MÁI đi để tránh tình trạng trứng cá còn non , sẽ ko đạt kết quả như mong muốn . Và em xin nhắc lại là cần chọn kỹ CÁ MÁI khi cho bắt cặp ( tuyển như tuyển người mẫu vậy...: ngoại hình phải lý tưởng tùy theo sở thích của người chọn , cách ăn mặc của người mẫu phải thật lộng lẫy và được phối hợp pha trộn màu sắc thật bắt mắt...nếu có vương miên nữa thì còn gì bằng...) ...chậc...chậc...ai sở hữu được em này thì "tuyệt cú mèo"...nói chung là làm sao cho xứng với chàng hoàng tử yêu thương của chúng ta là được , em nghĩ vậy có đúng ko cac pro cùng anh em...

Giải quyết xong phần Người Mẫu rồi lại phải lo cho hoàng tử của chúng ta. Không biết chàng hoàng tử mình đang sở hữu có đủ sức để cho ra đời những đứa con đẹp trai hay không ( nếu chàng hoàng tử của chúng ta đã từng có con rồi thì ko cần phải lo nghi gì nữa...và sẵn sàng cho kết hôn cùng người mẫu đi thôi ) còn không thì...thôi kệ cái gì cũng có lần đầu tiên mà. Miễn sao chàng hoàng tử này đủ tuổi kết hôn là gả liền...hihihi...

Em sẽ ko đề cập vấn đề phải cho cá bắt cặp như thế nào nữa...vì các pro đã nói quá rõ ràng trong Diễn đàn rồi . Em sẽ đề cập đến vấn đề khác đó là :sau khi cá đã đẻ trứng và được thụ tinh xong xuôi đâu đó...; đối với các pro thì chuyện này dễ như trở bàn tay...nhưng với anh em ta thì ôi thôi cứ rối tung hết đầu óc lên vì ko biết chuyện gì sẽ xảy ra sau đó... Phải làm gì với cả đống trứng cá nằm ngổn ngang trong hồ bây giờ...và sau đó chỉ biết ngồi nhìn và chờ đợi...điều gì đến sẽ phải đến ???

Đống trứng bắt đầu rúc ríc, chúng như có chân và cứ chạy lung tung với cái vỏ trắng úp trên đầu . Dán mắt sát hồ kiếng để tìm hiểu xem trứng có nở hết hay ko ? Trời...tại sao lại có nhiều trưng hư như vậy? Tại sao lại như thế nhỉ ??? lúc này mọi câu hỏi đã quá muộn màng...cũng phải thôi , vì chúng ta ko biết cách bảo vệ trứng hoặc lượng tinh trùng của cá Trống ko đủ để tưới hết cho vườn trứng của chúng ta hoặc trứng cá vẫn còn non quá...hoặc bị vi khuẩn xâm nhập làm hư trứng nên ko thể nở thành con được...vv...Vậy chúng ta phải làm gì...PHẢI BẢO VỆ TRƯNG TỪ KHI MỚI ĐẺ để trứng khỏi bị hư chứ sao nữa!!!...nhưng bằng cách nào và phương pháp gì ( câu hỏi này em đã xem trong diễn đàn rồi , hinh như là dùng Methyline xanh thì phải dùng để chống nấm )...Các pro nói lại phần này giúp đỡ em nha...và thêm phần kinh nghiệm bảo vệ trứng để anh em có thể học hỏi thêm...em cảm ơn nhiều...

Theo em được biết : cách nhận biết trứng có thể đạt được tỉ lệ nở cá con khỏe mạnh một phần có thể phân biệt bằng mắt thường . Khi cá đẻ trứng và được cá trống thụ tinh và chăm sóc kỹ lưỡng cho trứng xong chúng ta có thể nhìn trứng...

1 . Nếu trứng cá có màu trắng trong thì có nghĩa là trứng cá bị non .( Lúc này chúng ta ko nên hy vọng nhiều , cứ coi như 1 cuộc trải nghiệm có giá trị.)

2 . Nếu trứng cá có màu nâu đen thì có thể hy vọng được rồi và chúng ta nên tiến hành bảo vệ trứng cá yêu quý ngay thôi...
    Em xin chào hàng đến đây thôi...ko các pro và anh em lại nói "thằng này mới tham gia đã nhiều chuyện thì chết em...hihihi..." em xin trình bày kinh nghiệm xương máu của em tiếp phần sau nếu các anh em mới chơi cá như mình đồng ý cho mình tâm sự tiếp thì mình xin sẵn lòng chia sẻ cùng anh em trong diễn đàn...
    Em trình bày không được tốt lắm...nếu BQT ko xóa bài của em thì xửa chữa dùm em nha...hihihi...lần đầu tiên tham gia đó BQT ơi...
    xin chân thành cảm ơn..nhiều...:blushing:

2. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bạn vì những chia sẻ,mình nghĩ bạn nên tiếp tục chia sẻ thêm những kinh nghiệm của mình đi bạn à,rất đáng trân trọng,đây là diễn đàn để mọi người chia sẻ và trao đổi KN lẫn nhau nên mọi sự sẻ chia,đóng góp đều rất đáng quý,tiếp tục phát huy nha bạn!!!!!!!!!!!!!!111

3. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn thanhgnoh rất nhiều! Mình sẽ tiếp tục bài viết của mình...dài dài....
    Àh mà nhân đây xin chuc mừng bạn vì đã thành công sau nhiều lần cho cá đẻ...Chính vì mình đọc bài của bạn nên mình mới quyết định tham gia diễn đàn đó...cũng cam ơn bạn vì điều này.(bạn đã tạo được sự hứng khởi trong lòng mình...)
    Khoảng 300 con cá con cũng là điều đáng vui rồi...mình thì chỉ được an ủi thôi ( cả ngàn trứng đều nở nhưng chỉ sống được có 17 chú cá con...chậc...nghĩ lại thấy đau lắm...)

4. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá trống không phải đủ tuổi là gã liền đâu . Có những con trống dáng đẹp và đủ hết tiêu chuẩn , nhưng khi ép thì chỉ biết ăn trứng hoặc lượn lờ . Hoặc có con đã có chà lên ổ nhưng vẫn không nở cá con ... Tốt nhất là nên chọn những con cá đã cho ép rồi , nếu mua thì giá cũng không rẻ. Dùng Methyline xanh thì mình chưa bao giờ dám dùng vì có thể nguy hại hoặc là làm cho trứng còn bị hư nhiều hơn nữa . Vì lúc trứng vừa được thụ tinh thì lúc đó đang là giai đoan hình thành cá con nên trứng rất dễ bị tổn thương. Vụ methyline xanh này thì nhờ bác nào chỉ giúp !
    Còn việc vài ngàn trứng nở nhưng sống được 17 con thì chắc môi trường và cách chăm sóc của bạn không ổn rồi....

5. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    Đúng như những gì Vanhdaixanh đã nói...cá trống thì cũng có thế này thế kia , có con nhìn thấy khỏe mạnh va rất có khả năng nhưng khi đụng chuyện thì làm nhiều người thất vọng...nhưng có khi có con trống nhìn ko mấy hy vọng nhưng đụng chuyện lại làm việc rất tốt . Nhưng đã sinh ra con cá trống là để làm mỗi việc đó thôi và chúng đều biết việc mình phải làm...ăn thua là chúng biết sớm hay muộn mà thôi , phần còn lại là do con người tác động lên chúng . Làm cho chúng đôi khi chẳng bao giờ có thể có con được nữa...quả là đáng tiếc . Và đáng tiếc hơn cho người sở hữu 1 con cá mà chỉ có thể ngắm cá mà không thể cho sinh sản được , niềm vui có phần bị giảm bớt...
    Về phần chọn cá đã ép rồi thì quả thực mình cũng ít quan tâm đến...vì sở thích của mình là muốn khám phá cái mới trong cách chọn cá cho ép đẻ nên mình thường dùng những chú cá còn trai tơ để làm thử nghiệm. Vì sở thích này nên mình đã gặp ko it khó khăn và ko an toàn tài chính cho lắm. Dùng methyline xanh có lẽ chúng ta ko nên dùng vì nếu ko biết cách cho liều lượng bao nhiêu là thích hợp thì sẽ là rất nguy hiểm cho trứng cá...methyline xanh nếu dùng thích hợp thì sẽ bảo vệ được trứng ko bị nấm bao bọc. cách này là rất nguy hiểm , mà chỉ các tiền bối có kinh nghiệm mới dám dùng...
    Quả thạt cá của mình đã nở được cả ngàn con nhưng chỉ sau khoảng 1 ngày khi nở hết thì chúng cũng từ từ thăng thiên hết vì lí do ko đủ sức khỏe để tồn tại được cho dù môi trường sống ko thể tốt hơn nữa...chúng chết vì quá non trẻ (cá con nở ra đều trắng bóc và đều ko thể bơi lên được ) vì bố mẹ chúng mới đẻ lần đầu tiên trong đời...còn lại 17 con tới giờ chúng rất nhanh lớn và khỏe mạnh...có lẽ chúng đã rất may mắn. Riêng đàn cá này mình vẫn đang theo dõi và tiếp tục trải nghiệm chúng...

Lại nói về cá đẻ . Em xin đưa ra trải nghiệm từ đàn cá của chính mình : Sau khi cho cá làm quen và bắt cặp với nhau mình quyết định ko làm ổ trứng mà để chúng phát huy khả năng tự nhiên của chúng. Thay một ít nước mới đã được sử lí cho môi trường trong sạch , dùng bơm hút đáy hiệu LifeTech AP 3100 tạo dòng nước liên hoàn từ bên trái hồ qua hệ thống lọc, sối mạnh xuống đáy hồ bên phải.... Sau đó rút tấm kiếng ngăn ra , lạ lùng thay chúng chẳng hề đánh nhau mà quấn lấy nhau như có duyên từ kiếp trước...chúng ve vãn và bắt đầu tung tăng đi tìm chỗ thích hợp nhất trong cái không gian nhân tạo này ( mục đích của em là để xem chúng sẽ tìm chỗ nào thích hợp nhất trong hồ để thực hiện việc sinh sản ). Ko thấy hiện tượng cà mình để dọn ổ đẻ sau 1 thời gian theo dõi, nhưng ngược lại em thấy chúng dừng lại ở ngay góc đặt máy bơm nơi mà dòng nước bị hút lên trực tiếp (có lẽ nước ở chỗ này luôn ổn định về nhiệt độ và sạch sẽ nhất chăng, hay là do đặc tính của chúng là thích làm ổ đẻ nơi vùng nước động ) . Thấy chúng ko rời xa khu vực đó em nghĩ đã đến lúc...Rút máy lọc và chỉ chạy ôxy để khi cá đẻ bơm sẽ ko hút trứng lên. Dòng nước trở nên lặng lẽ...
    Khi con mái đẻ trứng thì nó đẻ cả lên trên thân của máy bơm nước , trứng cá dính cả vào thành hồ...khi con trống làm xong việc của mình nó ko canh trứng mà dí con mái sang góc hồ bên kia . Em liền bắt con mái ra...Con trống cắm đầu xuống quạt nước và bơi lảng vảng gần đó . khoảng 2 tiếng sau em truất quyền quạt nước của nó và bắt nó ra luôn...
    Lúc này bắt đầu quan sát trứng . Ko có quả trứng nào màu đen đen hết , chỉ một màu trắng đục gôm lại từng cục...chắc hư rồi....em nghĩ bụng vậy nhưng vẫn tiếp tục theo dõi mà ko có 1 giải pháp nào để bảo vệ trứng được thi hành. Hoàn toàn tự nhiên trong môi trường nhân tạo. Hơn 2 ngày sau trứng bắt đầu nở làm em nghỡ ngàng...sang ngày thứ 3 trứng đã nở hết thành con, đuôi ngo nghoe lúc nhúc một cách yếu đuối dưới đáy hồ và toàn là 1 màu trắng cả cá con lẫn vỏ trứng . Hiện trạng vẫn y nguyên mà ko một cách khắc phục nào...chúng bắt đầu chết dần vì ko đủ sức nhấc cái đầu với cục não hoàn trên đó...
    Năm ngày sau đó dòm vào hồ...wey...vẫn còn mấy con đang tung tăng kìa...chúng thật là may mắn và có lẽ chúng là những sinh linh cực kì khỏe mạnh nên mới vượt qua được cái địa ngục do em bày ra. những ngày sau đó em cho chúng an bobo với số lượng ko thể nào ít hơn 1 ngàn đồng và đổ hết vào trong hồ... chúng vẫn sống khỏe mạnh và lớn nhanh như Thánh Dóng . 10 ngày tiếp theo...cuối cùng cũng đã thấy cái mỏ nhọn dễ thương lòi ra. Bây giờ nước đã đục ngầu do bobo chết nhiều hơn là cá ăn...Em bắt đầu cho chúng xơi trùng chỉ 1 cách ko khách sáo...cứ hết trùng là em lại bỏ tiếp vô. Trùng chỉ nằm dưới đáy hồ nhiều hơn trên giỏ đựng trùng...!!! 1 tháng sau...chúng vẫn khỏe mạnh và nhanh nhẹn lạ thường , em bắt đầu cải thiện chất lượng nước sau mỗi 3 ngày thay 1/3 lượng nước có trong hồ rồi thay máy bơm AP 3100 bằng máy bơm 2 đầu hiệu RS Electrical RS 2680s được bịt 1 đầu lại với 1 cái chụp lọc nước có khe nhỏ của máy bơm đứng gắn thêm vào nhằm ngăn ko cho máy bơm hút cá lên hộp lọc, cá bơi gần cũng ko bị dính luôn vào đó.
    Nước bắt đầu trong vắt trở lại như trước kia...nhìn lại đàn cá thì có tất cả 17 con . Ko biết có phải cho ăn trùng chỉ kéo dài...cá bắt đầu rớt châu và mất chữ hay ko? Do nước quá đục nên em đã ko thể theo dõi được nhưng thấy chúng ko có châu và chữ thì chưa có. Nhưng ko phải là tất cả đều bị như thế. Vẫn còn đến 6 con là còn nguyên châu và chữ , chúng phát huy ngay vẻ đẹp của mình với dàn châu kín mít và xanh rực rỡ...(cá bố mẹ đều là king kamalau nhập từ Thái từ nhỏ nhưng ko cùng bố mẹ và là lứa cá đầu tiên) NHƯ VẬY CHƯA CHẮC CÁ CON ĂN TRÙNG CHỈ SẼ MẤT HẾT CHÂU VÀ CHỮ...có thể do tùy thể chất của mỗi cơ thể cá mà xuất hiện sớm hay muộn...tới giờ này em vẫn chưa kết luận được...theo dõi thêm 1 thời gian nữa em sẽ nói...
    Mong các Bác bình luận thêm (em lưu ý rằng đây là em cố tình thử nghiệm với mục đích ko mắc phải sai lầm thì lấy đâu ra kinh nghiệm...)

Last edited by a moderator: 14/11/07
  6. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Ngay từ khi bạn tach kính ra là bạn phải sử dụng máy bom oxi .

Chà, không có chuyện cá mái đẻ xa tới máy lọc nước, Trừ khi bạn xài hồ quá nhỏ . Hồ cho cá đẻ ít nhất cũng phải có chiều dài 8 tấc . Từ lúc thả kính bạn phải để 1 cái giá thể( dĩa hoặc là một cái khay , nắp khạp lớn hơn ít nhất là 2 lần con cá . Và nhớ đặt ống ôxi cách giá thể it nhất là 15cm.

Không có chuyện là trứng từ bụng cá mái ra là đã có màu trắng , trứng từ bụng cá mái ra có màu vàng nhạt . Và việc trứng kếch dích thành 1 cục trắng ngay khi cá đẻ là không có > vì chỉ có vài chục phút hoặc vài tiếng thì không có đủ thời gian để trứng phát triển .

Đoạn < quyết định không làm ổ trứng mà để chúng phát huy khả năng tự nhiên của mình > . Bạn có biết rằng những con cá la hán này không phải của tự nhiên mà của con người lai tạo ra và nó có thể mất đi mốt số tập tính tự nhiên. Cá la hán có nguồn gốc tự họ Cichlids, tên khoa học: Cichlasoma bifasciatum . Cichlids là loại có tập tính làm ổ sâu từ 1m-1m5 và chúng cần một không gian rất rông . Vậy hồ cá của bạn đã có diện tích và chiều sâu như vậy chưa ? . Không có ổ cho cá đẻ là một sai lầm nghiệm trong rồi .
    Thứ 1 . Không có ổ thì trứng cá sẽ bị phân tán khắp nơi
    Thứ 2 . Tỉ lệ cá nở ít vì không có 1 chỗ nhất định cho cá trống thụ tinh
    Thứ 3. Cá dễ bị nấm . Nếu ai cho cá đẻ mà có giá thể thì họ đặt nghiêng khoảng 75 độ( Để cho trứng hư còn dính ở ồ và cá nở được sẽ rớt xuống.

Last edited by a moderator: 14/11/07
  7. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    Xin cảm ơn VanhDaiXanh rất nhiều...sự hiểu biết và kinh nghiệm của bạn đáng khâm phục !!!Đúng là những gì mình làm với đàn cá của mình là hoàn toàn sai...( đừng có ai dại dột mà làm như mình nha ) mình cũng hiểu rất rõ rằng LAHAN là giống cá nhân tạo và chúng đã mất đi 1 phần bản năng sống tự nhiên do phải sống trong môi trường nhân tạo và nhỏ hẹp . Mình thi lại co tính tò mò va hay khám phá những gì chưa biết...nên mình đã cố tình để tất cả như vậy trong điều kiện khó khăn và theo dõi xem chúng sẽ hành động như thế nào. Cuối cùng thì mình cũng có được 1 ít kiến thức thực tế cho bản thân...và hiểu hơn về những chú cá mình đang sở hữu...

Với cặp cá đẻ mình đang nói tới thì thực ra chúng được ở trong hồ kiếng có chiều dài là 1m52 (hết khổ kiếng) ngang 40cm cao 45cm vì đây là hồ để ngăn cá con . Với điều kiện này lúc đầu mình còn nghĩ rằng chúng sẽ chẳng thể làm được gì nhưng ko ngờ với đk như thế cũng ko ngăn được bản năng duy trì nòi giống của cá. Tiếp theo mình muốn biết với nguồn nước của mình như vậy có thật sự đảm bảo cho cá có môi trường sống tốt hay chưa...để sau này có thể làm tốt hơn. Và điều này chỉ thể hiện khi cá đi tìm chỗ để làm nhiệm vụ duy trì nòi giống mà thôi. Và mình phát hiện ra 1 điều tại sao khi cá bị bệnh chúng hay núp sau máy bơm nước và nằm ở đó . Chúng ta thường hay nghĩ rằng chắc tại chúng bị bệnh nên nhát nhưng theo mình nghĩ có lẽ phần nước ở ngay góc đặt máy bơm là phần nước tốt nhất , đầy đủ oxy và nhiệt độ thích hợp nhất với chúng...Đúng ra nơi đặt bơm nước là chỗ dơ nhất mới phải (vì bơm hút nước và phân cá cùng các tạp chất lên lọc mà ) nhưng hình như chỗ dơ nhất lại là chỗ sạch nhất thì phải nên cá của mình nó mới tìm tới chỗ đó. (mình ko bỏ dĩa hay giá đỡ trứng nên chúng phải tự đi tìm lấy thôi ) Và chúng phải tìm chỗ tốt nhất chứ ko thể "muốn đẻ ở đâu thì đẻ" . Và đương nhiên mình đã rải cục oxy đều khắp hồ để cho chúng có thể tự lựa chọn chỗ nào có đủ oxy nhất...Cuối cùng...đúng như VanhDaiXanh nói : cá mái đẻ trứng vương vãi xung quanh góc hồ đó và trên thân máy bơm đương nhiên cũng có trứng án ngữ tại đó. Cái vụ trứng gôm lại từng cục thì cho mình xin lỗi vì đã dùng từ ko chính xác nên gây hiểu lầm...ý mình nói là trứng gôm lại thành nhiều nhóm vì cá đẻ rải rác khắp nơi quanh góc hồ mà...xin lỗi nha. Vì trứng cá còn quá non và nhỏ nên nó có màu trắng đục hơi trong một tí... Khi cá con nở ra mình đã trực tiếp thấy chúng ko bơi nổi va chết dần...đó là lý do vì sao bây giờ mình có 17 con cá con cực kì khỏe mạnh và sáng sủa...( mình đã sàng lọc cá theo cách của tự nhiên...chết thì thôi , sống thì nuôi...hihihi ...hơi tàn nhẫn...) Mình mớ tách đàn 17 con này. Mấy ngày nữa mình up load hình lên cho mọi người coi thử ...

8. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bài viết tuyệt vời, và bài bình luận, góp ý cũng tuyệt vời lun, em học dc. nhìu wa'. xin thank tất cả.

9. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    cám ơn anh nha đã cho em đọc được một bài viết hay.

10. nguyenhast

nguyenhast Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá con nở được 5 ngày bạn nên thay 1/3 lượng nước để cá con khõe và mau lớn không nên để nước quá dơ do bobo chết tạo ra sẽ ảnh hưởng đến cá con ...

11. chien53

chien53 Member

Thích đã nhận:
    0
    một sáng kiến hay cám ơn bạn đã viết về đề tài này đ cho mình thêm kinh nghiệm

12. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bạn nhiều...nhưng cá của mình sau khi nở 1 ngày thì chúng thi nhau đua về âm phủ...chỉ còn lại 17 em...bây giờ lớn rồi...mà hình mình có pót lên ở topic cá lahan thành viên :King kamlau của thantai_lahan đó...bạn vào xem thử..vì là hàng thử nghiệm nên chúng nó còi lắm...hic..!!!

Last edited: 19/10/07
  13. TRUONGTHANH

TRUONGTHANH Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn bạn chia sẻ kinh nghiệm, mình rất muốn được học hỏi nhiều vì mình mới tập chơi La Hán.

14. hieu11

hieu11 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    87
    Cám ơn bạn rất nhiều. mình đã có 02 ổ cá không nở một con. Cám ơn đã chia sẽ kinh nghiệm.

15. phuong_ot

phuong_ot New Member

Thích đã nhận:
    0
    chào các bạn!

Mình là người mới tham gia diễn đàn.mình cũng đang tập cho cá la hán mình đẻ và cũng muốn đóng góp 1ít hiểu biết của mình qua thời gian mình theo dõi . Số là mình cũng thấy trứng cá mình đẻ ra màu vàng nhạt chứ ko phải màu trắng như bạn ji nói ,mình thấy Vanhdaixanh nói đúng đó...mọi người cho mình trao đổi chút nhé!

16. thuantoi

thuantoi Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mới chơi em nói ko đừng giận

em thấy bài viết của hai anh đều hay như nhau , em có ép 3 lần rồi nhưng ko thành công
    cảm ơn hai anh và dđ nhiều lấm

17. THANTAI_LAHAN

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác....
    Sau nhiều lần thử nghiệm liên tiếp và đã gặt hái được nhiều kinh nghiệm em chính thức đưa con quái vật của em vào hoạt động. Bước đầu khá khả quan...trứng nở đến 90% (cá mái của em đẻ rất ít trứng nên tỉ lệ đậu cao) nhưng sống tới giờ này thì còn lại 85% ( 1 số bị chết yểu) Đây là 1 số hình ảnh em ghi lại được...
    và trứng bắt đầu nở sau 2,5 ngày
    thành quả của em...
    sau đây là phương pháp thực hành em áp dụng cho đàn cá trên ra đời:
    -Hồ cá đẻ có kích thước 1m2 x 50 x 50
    -Nước cao 1/2 hồ, và được xử lý trước 5 ngày
    -Oxy 6 cục chia đều theo chiều dài hồ
    -Máy bơm chạy liên tục và để thấp gần đáy hồ
    -hộp lọc vi sinh bằng kiếng 4,5li có 3 ngăn dài 60cm (bông lọc bình thường)
    -kính ngăn và đương nhiên có viên gạch đất nung (lát nền) 30 x 30 nữa.
    -một cây đo nhiệt độ nước được đặt trong hồ ( nằm ở giữa mực nước trong hồ)
    -1 cây sưởi hiệu jebo ở 28,5oC

sau khi bắt cá trống và mái qua em cho nhịn ăn 1 ngày...sáng hôm sau cho mỗi em xơi 2 con chép mồi. khoảng 2,3 tiếng sau em cho vào hồ 1/2 viên con nhộng Nâu và thêm một ít muối để sát khuẩn và phòng nấm..
    Máy bơm nước để được bố trí ở 1 góc bên của hồ, bên kia là đầu dòng nước chảy xuống để tạo dòng chảy ,hút lưu thông chạy quanh chiều dài của hồ.
    3 ngày sau vào buổi sáng khi 2 anh chị đã chịu nhau em nhẹ nhàng lấy tấm kiếng ngăn ra. @ anh chị chỉ ngậm mỏ hôn nhau mà ko hề bụp nhau cái nào ( vì trước lúc bỏ tấm kiếng em cho 2 anh chị xơi no bụng rùi) video clip con quái vật của thần tài là bằng chứng sáng giá nhất của em...
    http://www.blog.com.vn/Home/VideoPlayer.aspx?videoid=6490
    Anh chị chạy tung tăng khắp hồ và ve vãn nhau ko ngơi nghỉ...Đến đêm...khi có dấu hiệu đẻ trứng em tắt máy lọc và bọc mặt trước hồ cá bằng giấy báo, bật đèn sáng cả ngày lẫn đêm. Đêm đó khoảng 2h sáng lúc mọi người trong nà em đi ngủ hết rồi chỉ còn lại sự tĩnh lặng và tiếng nước róc rách chảy và tiếng ồn từ máy oxy phát ra từ những hồ cá khác...cá bắt đầu đẻ....(tiếc nhất lúc này vì ko quay video được) em ngồi dòm lén nó đẻ qua 1 khe giấy báo hở vậy mà lâu lâu vẫn bị phát hiện...(khôn thiệt) sau khi cá mái đẻ trứng và cá trống thụ tinh xong chúng bắt đầu thay nhau quạt nước để bảo vệ trứng, lâu lâu con mái bơi sát vào trứng và cái vòi trứng lòi ra lúc này như 1 cái chổi được cá mái trà lên lớp trứng nằm phí dưới như để quét bụi bám vào trứng vậy...chúng cứ thay nhau làm như vậy suốt hơn 2 tiếng đồng hồ...(em ngồi buồn ngủ muốn chết nhưng vẫn ráng ngồi coi) lúc này con trống ko quạt nước nữa mà chỉ có con mái cà vòi lên trứng thôi....
    Ko hiểu nó làm gì mà cà suốt vậy em nghĩ chắc hồ mình nhiều vi khuẩn nên nó sợ hư trứng...nhưng lạ quá , bất chợt em thấy có một quả trứng từ đám trứng đó nổi dần lên khi bị vòi cá mái cà lên. ngay lập tức cá mái quay đầu đớp lấy trứng và nuốt luôn...và đó chính là những quả trứng bị hư (ko có tinh trùng của cá trống).
    lâu lâu em thấy cá trống cũng tham gia làm như vậy nhưng ko phải cà bụng mà nó dùng miệng đớp nhẹ xuống nền viên gạch ngay sát chỗ quả trứng như để thử xem trứng có dính chắc vào viên gạch hay ko. nếu nổi lên là nó cũng xơi ngay lập tức...
    Cảm thấy cá bố mẹ bắt đầu mệt mỏi, em nhanh chóng bắt cá trống ra trước...cá mái chạy ráo rác tìm chồng, khi không thấy đâu nó lại quay lại làm bổn phận của người vợ, ấp trứng...Nhưng sau đó khoảng nửa tiếng em vớt luôn cá mái ra để đi ngủ cho an tâm...
    Trưa hôm sau em bắt đầu dựng viên gạch lên dựa vào thành hồ...bố trí các cục oxy cao lên 1 chút cho máy bơm tiếp tục hoạt động để lấy dòng chảy liên tục chảy ngang qua những quả trứng...và làm sạch nước. Em dùng máy ozon sục đúng 90phut (máy có hẹn giờ) cho buổi sáng và 90p buổi chiều...
    ngày nào cũng làm như vậy cho đến khi trứng bắt đầu nhúc nhích em tắt máy bơm và ngồi coi trứng nở...
    Cây nhiệt độ được định vị sẵn nhiệt độ là 28,5oC nên khi nước hơi lạnh xuống là nó tự động chạy lại...em theo dõi cây nhiệt kế thì thấy ban ngày nó báo 31oC, đêm là 30oc...như vậy giữa nhiệt độ môi trường nước và nhiệt độ cây sưởi khác nhau từ 2 đến 3 độ ( còn nhiệt độ đêm và ngày khác nhau thì bình thường )
    những ngày sau đó em vẫn sục khí ozon và chờ đợi cá bơi. Đến khi chúng bơi được em thấy chúng bơi rất khỏe , những ngày sau đó là cho ăn bo bo từ loại nhỏ đến loại lớn hơn chút xíu......( lúc này em mới bắt đầu thay 1 ít nước đã được sử lí và làm cũ bằng cách dùng ca múc nước ra và lầy ống oxy đưa nước vào hồ cho chảy từ từ đồng thời tăng lượng nước lên theo.....rồi khi thấy miệng của cá là em cho xơi đến trùng chỉ ngay...cá lớn nhanh như thổi và khỏe mạnh (nhờ có khí ozon)...
    và đây là hình cá con đang trong thời gian xơi trùng chỉ....
    còn tiếp....( em sẽ updata sau)

18. VanhDaiXanh

Thích đã nhận:
    5
    Chà bác ơi không cần phai máy sưởi rồi điểu chỉnh ôxi tùm lum như thế . Khi nó đẻ xong thì cứ bật máy ôxi thôi . Với lại bác ở TPHCM ma bật sưởi chi tốn tiền...
    À mà ăn trùn chỉ làm cá không lên châu và mau dơ nước lắm
    Em cho ăn bobo 3 ngày thai 1 lần tai vì không có thời gian muh . Còn ăn trùn chỉ chắc 1 ngay thay 1 lần quá

19. VT2000

VT2000 Member

Thích đã nhận:
    0
    xin chia sẽ cùng THANTAI là khi cá đẻ khoảng 10s mà cá trống kg thụ tinh được thì trứng đó hư, dựa trên chúng ta quan sát kkỹ thì biết lúc đó cá đạt tỉ lệ bao nhiêu rồi đó bạn. chúng ta cung 2 chia sẽ kinh nghiện ép cá trong cá bài sau nhé chúc sức khoẻ.

20. hv0110

hv0110 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa có bầy cá con được 3 ngày rồi! Chỉ lần đầu cho ép thử! Không biết do may mắn hay không, mình thấy lượng cá nở ra, gần như 80%, bây giờ cả đóng lúc nhúc trông dễ ghét! Khi có trứng, vớt cá mái ra, rồi mình để cho cá đực tiếp tục thụ tinh đúng 1 buổi, rồi vớt qua ngăn kiếng. Để ổ trứng 1 ngày trong bể bố mẹ, rồi dùng 1 hồ nhỏ lấy nước trong bế cá bố mẹ vào, mình cho ổ trứng để nằm, sau thấy chúng bơi ra khỏi ổ hơi nhiều, nên để nghiêng cho noãn rơi xuống!

Không biết đến ngày thứ mấy mới cho ăn lòng đỏ trứng gà luộc ỏ bo bo đây các bác cao thủ????? để lát post ổ cá của em cho các bác chỉ bảo thêm! Bây giờ nước hơi đục