trao đổi kinh nghiệm

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi thandieu16, 22/12/07.

1. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    chú khuyên của tôi mới mua 200k về không líu gì cả buồn thật
    không biết chắc là thay bột mới hay bản chất của chú này là vậy nên người ta nhượng cho mình đây?

2. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Uầy bạn bỏ 200k ra mà ko biết rõ lai lịch cả tiểu sử con chim à?//ý mình nói là biết rõ nó có líu hay ko ấy?có thê do thay đổi nơi sống,lồng, cám nên nó chưa líu.

3. khoen_pro

khoen_pro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    không sao đâu . Cái chính là về sau nó thế nào chứ bây h cậu có lo lắng cũng được ích j. Minh nghi nó chưa quen với đk sống mới thôi.

4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn lấy về được bao lâu rồi, khuyên của tôi ở nhà bạn thì bắn ác mà về tôi gần 2 tháng rồi mới nghe được mỗi một lần.

Thay đổi môi trường sống thì thế thôi, đừng lo

5. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    mùa này khuyên cũng khó lên. bạn nuôi k phải kiên trì chứ đừng nóng vội, 200k không líu là chuyện bình thường, cái chính là lúc bạn mua bạn không hỏi họ xem k đã líu chưa thôi.

6. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    to thandieu16: bạn đã chơi Khuyên lâu chưa? Như bác kaia292 nói đúng đấy( phải kiên trì cơ), minh cũng đã mua 1 chú líu bình thường thôi mà đã 800k rồi, đấy là chưa dám đi thi đấu đâu, phải vài mùa cho nó căng hơn nữa, chúc bạn có những chú Khuyên hay. Thân!

7. anhnhu

anhnhu Active Member

Thích đã nhận:
    0
    theo kinh nghiệm của tôi nếu bạn đi mua chim nên nhờ những người có kinh nghiệm đi cùng. Đừng nên tự mua hỏng thì phí tiền

8. soncaxin

soncaxin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Bạn an tâm đi, chim mình mua 800k về chỉ chơi đựoc mấy ngày đầu. Sau đó im, đến nay gần 2 tháng mới bắt đầu chơi lại đây này. Sáng còn chùm áo lồng mà bật đèn sáng đã líu lai rai rồi. Phải kiên trì với mấy em khuyên này thôi, chúng như các em gái ấy....lúc nắng lúc mưa. Hôm nay trời u ám quá thấy chúng không xung lắm!

9. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    ừm đu'ng roa`i đo' cac' bac' ạ!mâ'y con chim nha` em câm hết.đến cả chuyện giờ no' cũng hiếm nói gì líu.

10. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    híc theo em 100 con khuyên đực thì có 90 con khuyên biết líu với điều kiện là biết nuôi
    chỉ còn là vấn đề thời gian thui bác ạ

11. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    líu thì đơn giản thôi, cái chính là líu có bền hay không thôi, thợ chơi chim biết cách làm cám, chăm sóc cho con chim líu được đều, chơi chim mới lâu được, chứ còn hôm líu hôm không thỉnh thoảng mới líu thì thôi thả đi thôi. hehe

12. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    nói tóm lại là thế này ihihi khuyên đừng có làm nó tự ái ,ví dụ thay cám liên miên như tôi là dễ tịt luôn lại mất vài tuần đến cả tháng ,còn kêu thay đổi môi trường sống là không phải vì cũng chỉ là từ nhà này sang nhà khác cái chính cám truớc kia nguời ta cho ăn gì cái đó cần hỏi lại,con khuyên của bạn mua đã được nghe nó líu tiếng nào chưa hay nó chuyện tưởng líu ihhi, truớc kia tôi cũng ngu lắm giờ cái ngu cũng ít ít đi hihihi tại đuợc anh em góp ý nhiều, với cả chịu khó mất tiền học phí nào là cách mua lồng nào là cách trọn chim cách nghe tiếng rồi là con nào mau thuần vân vân và vân vân hiihi ,nói chung bạn bắt đầu chơi vòa thời điểm rét là hơi nản đó chịu khó đợi sang xuân nắng về sẽ thấy thành quả

13. duoixoe

duoixoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Thật sự để mà nói thì theo mình bây giờ 200k không mua được K líu của người ngoài đâu bạn à(trừ trường hợp anh em để lại cho nhau) , mà có líu cũng chỉ là líu trộm thôi, chính vì vậy khi về nhà bạn thì chế độ cám của bạn khác của người ta, thay đổi khung cảnh môi trường sống nên nó không líu,bạn hãy kiên nhẫn, nếu nó là 1 con chim tốt thì năm sau nếu bạn chăm tốt nó sẽ không phụ công chăm sóc của bạn đâu.

14. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Khuyên nhà tớ vừa bắt về. Họ cho ăn cám cò, mấy hôm vần vò vậy mà vẫn lứu như điện giật. He.... Mau quá.

15. SONRAU_HUE

SONRAU_HUE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    :applause: :applause: Hay quá, thèm quá, mình thực sự muốn hỏi kinh nghiệm của các bạn - (mình mới chơi nên ko biết) các chú khuyên nhà mình cũng có tuổi lồng rồi, (mình mua lại của anh em chơi lâu năm), mình cũng cho ăn cám strongboy, hoa quả, sâu, châu chấu, tắm rửa sạch sẽ....mà chúng nó chỉ líu ngắn thôi và hót chuyện ko đủ căng để ra mắt anh em buồn ghê~X( ~X( ~X(

16. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    cứ nuôi đi anh ơi nuôi đều đều vào bỗng 1 hôm trời đẹp treo lên cao là nghe nó líu chiu chíu ngay ấy mà

17. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    to SONRAU_HUE:mùa này chim nó làm sao mà dai đc hả anh?ít lắm.anh cứ nuôi thêm 2 tháng nữa thì thấy sự khác biệt ngay.em đảm bảo đó

18. duongvan_vespa

duongvan_vespa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Oài vấn đề của bạn bình thường thôi mà, bạn đã nghe về vấn đề từ trường của trái đất ảnh hưởng đến chim chưa, từ trường ở mỗi nơi là khác nhau chứ không giống nhau, chim là loài rất nhạy cảm với ảnh hưởng của từ trường, theo mình cách duy nhất là thế này, khi mình mua con chim mới mình nên xin hoặc mua 1 ít cám nó đang ăn về để điều dần rồi chuyển sang cám của mình làm, thứ 2 bạn nên cho khuyên đi rượt để nó quen với việc luôn luôn thay đổi địa điểm, như thế nó sẽ quen dần, các bạn đừng nghĩ là chim líu thì mới đem đi chơi nhé, miễn là con chim đó sạch lông là có thể cho đi rượt rồi, học tập tiếng hót của các con chim biết líu cũng là phương pháp để chim của bạn líu nhanh, nhưng chú ý là để xa những con biết líu ra nhé, cách khoảng 30 mét là được.

19. thandieu16

thandieu16 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    48
    cám ơn bạn duongvan mình sẽ làm theo cách của bạn hy vọng chim mình sẽ tốt hơn

20. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    chà 30m cơ à?có xa quá ko nhỉ?thay vào đó tìm chỗ nào khuất ko cho nó nhìn thấy con líu có hơn ko :D