Trao đổi về cá mái chiến !

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi PhiHồng, 28/9/06.

1. PhiHồng

PhiHồng Member

Thích đã nhận:
    13
    Các bác ơi theo các bác thì thế nào là một em cá mái chiến tốt .

2. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có nuôi vài con Lia Thia. Nhưng khi nó xung lên thì nó trắng chạch. Ko biết có phải cá mái hay ko nữa.

3. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mái chiến ko nhận xét qua mắt thường được chỉ có những tay lão làng mới nhin ra chứ mấy tay choi nghiệp dư như chúng ta sao nhìn ra,chỉ có cách quen 1 ông lò cá nào đó,hỏi ổng bầy nào đá hay,chứ dừng hỏi cá mái bầy nào hay,xin ổng dẫn đến trại,nếu ổng chỉ bầy nào,thì hỏi ổng bán cá mái,thế là xong.nhưng 1 bé mái ko rẻ đâu,ít nhất 1ook>>,nhưng cái phải quen ai trong làng cá,hay mấy chủ trại cá đá,mới mua,chứ ko nó cho ăn thịt "LỪA" no luôn đó!!!!

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Úi giời ...
    Có mấy ai dùng mái để chiến, bạn băn khoăn làm gì nhiều.
    Nếu để ép thì dùng con giống tốt, đẹp mà là được rồi !

5. PhiHồng

PhiHồng Member

Thích đã nhận:
    13
    Theo bác ko có mái chiến tốt với cá trống tốt thì sao ra được bầy cá mái tốt .

6. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ko mái chiến tốt với cá trống tốt thì thôi khỏi ép chứ sao bi giờ, chẵng lẽ lấy mấy con cá chợ ép cả đời cũng ko ra dc bầy nào ra hồn.. Nếu bác muốn có 1 bầy cá tốt để lưu truyền hậu thế(nói cho oai tí) thì nên bỏ 1 số vốn, nhờ mấy bác chuyên về cá đá trên diễn đàn ta bắt cho 1 cặp.. thế là xong

7. nhoccan_thamlam

nhoccan_thamlam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    mấy pác chỉ giúp em chỗ bán betta chiến ngoài hà nội với!!!!!

8. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    He mình đang có mấy con betta chiến đây.Mình cũng có mấy chú mái nhưng ma hơi bé.Lần trước mình có ép nhưng thất bại thảm hại cá con chết sạch vì đói ~X( ~X( .Chán sắp xửa ép tiếp đợt mới.Mà chỗ bán cá ở HN này theo các bác ý mách em thì là làng cá Quảng Bá.Chỗ đấy em thấy các bác ý bảo là nổi tiếng lắm mà.Chúc bác tìm được cá ưng ý.

9. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn mecakieng,
    Cá lia thia của bạn là cá ruộng hay cá xiêm ? Cá khi sung mà trắng lên có thể là cá bạch, hiếm đấy . Bạn có hình thì post lên

10. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    thì cũng như cá trống thôi có nhiều châu có đầu càng to càng tốt !vậy là chiến lắm rồi !

11. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    xin lỗi bác trước..nhé bác post bài hơi lạc quẻ đấy...Đây là mục cá chọi bác à......

12. PhiHồng

PhiHồng Member

Thích đã nhận:
    13
    Theo em thì con cá mái sẽ là con cá có những khuyết điểm ở con cá đực để bổ sung bầy cá sao tốt hơn .

13. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Theo em thì con cá mái sẽ là con cá có những ưu điểm để bù vào những khuyết của con cá đực để bổ sung bầy cá sao cho tốt hơn

14. bunhoc

bunhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    các bác nói một hồi thành ra nói tầm bậy hết rồi. con mái chiến là con mái có những gen tốt như lỳ đòn, răng cao, vẩy chắc và quan trọng là nó ổn đình dòng.

15. Togiakien

Togiakien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình có hai con cá mái khá dữ nên phải nuôi ở hai lọ khác nhau, khi mở tấm ngăn là chúng phùng mang như hai cá trống vậy. Bỏ hai con vào chung chỗ là chúng lao vào đá như cá trống, các anh/chị có biết cách nào cho hai con này hòa thuận với nhau không?

16. PhiHồng

PhiHồng Member

Thích đã nhận:
    13
    Giờ chỉ mong cho 2 con đó hết xung đi chắc tụi nó đang có trứng nên xung thôi .

17. vanhoang

vanhoang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    cá mái chiến phải thuộc bầy cá mà cá trống ra trường chiến thắng lừng lẫy,tỉ lệ thắng cao.
    cá hay nhưng phải ổn định di truyền qua nhiều thế hệ và phải phối giống với con trống tương xứng mới ra cá con tốt.
    vì liên quan tới $ và danh tiếng của người nuôi nên không ai bán cá mái chiến,tuy nhiên họ có thể tặng cá mái hạng kha khá nếu có những điều kiện phù hợp.

18. daicaduongpho

daicaduongpho New Member

Thích đã nhận:
    0
    Về những dòng cá chiến mà đá hay thì có thê nói lá do 80% là do con mái. Cá con lớn lên thì mang hầu hết đạc điễm của mẹ như là tình nết, nết cắn hay là độ lỳ đòn của cá. Còn về cá trống thì chỉ chiếm khoảng 10% thui. Còn 10% lại là do nguời nuôi đúng cách, quần đúng cử, và cản cá đúng lúc nữa. Nói chung thì do nguời nu6oi cả. Cho dù cá pác có con mái chiến hay hay cỡ nào mà các pác cản ko đúng lúc hay là quân ko đúng cử thì cũng công cóc thui.
    @tocgiakien & Phi hồng : về cá mái mà nó sửng với nhau là chuyện bình thuờng. CÁ xiêm là dòng cá dữ mà khi mà tách bầy rùi cho đứng keo thì nó sừng là đúng gòi, ko sao đâu. Tui chỉ cho các pác bí quyết nè:::
    Muốn có dc một bầy cá chiến thì việc truớc tiên là bạn phải lựa nết con cá mái phải thật tốt, lì đòn... (muốn biết thì phải coi tụi cá trống cùng bầy nó có kỳ đòn hay ko thui)
    Sau đ1o thì ta hãy lấy cắp trống mái muốn cản bỏ vào hay keo , rùi ko ngăn ra. Để khoảng 3 ngày sau đó thì cho cả hai xuống hủ 3 ngày rùi lại kên keo... cứ như thế làm cỡ 1 tháng rùi thì bắt đầu đem đi cản . (Chú ý là tuyệt đối ko dc lấy chng bầy mà cản nha )
    Thông thừơng thì nguời ta chỉ cản lứa đâu à lứa sau thì hâu như nguời ta ko cản đâu.

19. vanhoang

vanhoang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    theo kinh nghiệm của mình thì cá đá có tính di truyền chéo theo giới tính,tức là thế đá của cá trống con chịu ảnh hưởng nhiều từ con mái mẹ.vì vậy người ta mới cố công kiếm cá mái chiến.còn cho cản cá trống mái cùng một bầy thì tỉ lệ nở và phát triển không bằng cá khác bầy do bị đồng huyết,tuy nhiên vì lý do cần củng cố một đặc tính nào đó để có dòng thuần thì người ta vẫn làm.

20. PhiHồng

PhiHồng Member

Thích đã nhận:
    13
    Bầy cá con chịu ảnh hưởng của cá mái nhìu hơn ,cá đực chỉ có thể dạy cá con săn mòi và chiến đấu mà thôi cho nên cá mái vẫn luôn quan trọng hơn cá đực .