Trao đổi về làm nền tự trộn

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi thanhliêm, 14/3/07.

1. thanhliêm

thanhliêm Guest

Nếu bạn đã có lọc chìm rồi thì cứ xài nó đi! Nhưng khi bạn xài lọc này thì hãy làm như thế này:
    -Máng lọc: nếu có máng lọc loại lớn thì tốt hơn, rãi những viên ceramic dưới cùng, rãi những viên than hoạt tính lên trên, rồi mới để miếng xốp vàng lên trên. Nếu không có ceramic và than hoạt tính thì cũng không sao! Vì ceramic thì tạo chổ trú thêm cho vi sinh, còn than hoạt tính có vai trò lọc bớt chất độc, muốn mua than và ce-ra thì ra Lưu Xuân Tín hoặc Nguyễn Thông đều có bán
    -Máy lọc: hãy để xát mặt nước và quay ngược đầu lọc rác lên trên, vì sao? Vì khi bạn để máy lọc như thế này, bạn sẻ hút được lớp váng nổi trên mặt nước, bạn nên để lọc 24/ 24.
    -Đèn: bạn hãy để đèn tương ứng như mặt trời vậy, 7-11 am hãy để 1 bóng, 11 am- 3 pm hãy để 2 bóng, sau 3 pm hãy để 1 bóng đến 6 pm. Còn khi bạn đi làm suốt thì để 1 bóng đến khi làm về thì tăng cường thêm cho hồ 2 giờ xài 2 bóng. Bạn ra những tiệm điện lớn một chút hỏi mua máng đèn 60 cm đôi hiệu Bon-cheng và nhớ mua bóng philip day light nha! Giá bộ 60 cm đôi loại này khoảng 170 k (1k: 1000 vnđ )

2. borung

borung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ thủy sinh thì sử dụng than hoạt tính thường xuyên để làm gì ???

Để than vô thường xuyên sẽ làm cho hồ của bác mau hết dinh dưỡng và các loại khoáng chất. Chỉ dụng than khi nào cần thiết thôi nha bác.

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hì hì,đối với những hồ mới set up thì nên bỏ than hoạt tính để hút bớt những chất thừa ra trong quá trình set up.
    zQ có quen vài ng` bạn bên APC còn dùng bèo cùng với tha hoạt tính nữa kia :D

4. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Lời khuyên chân thành(nghe hơi quen), tự trộn phân nền để trồng cây là công đoạn cuối. Trước mắt là :
    1. Nhớ tên cây.
    2. Biết phân loại cây(cây nào ít sang, cây nào trồng xuống nền vv.....).
    3. Hiểu biết về hệ sinh thái thủ nhỏ(như trong hồ thủy sinh).
    4..........
    5..........
    ..........Tự trộn phân nền trồng cây:D :D :D :applause: :applause: :applause:

5. thanhliêm

thanhliêm Guest

Trước tiên là cám ơn các bạn! Thực sự, đây là những kinh nghiệm mình hỏi thăm và đọc được từ diễn đàn và đã đem áp dụng cho các hồ của mình! Những cây đắc tiền thì mình chưa dám chơi, còn những cây trung bình, khá thì mình đều trồng: sen séc, hoàng thái dương, thủy cúc, hẹ nước, vảy ốc, diệp tài hồng lá tròn, lá dài, lá kim, la hán xanh, la hán đỏ, rêu cá đẻ, rêu sừng hươu, cỏ nhật, súng đỏ, súng xanh, xa- lach, ngưu mao chiên,.... và nhiều loại cây mà mình không nhớ tên, mà mình đã mua từ cửa hàng của codai, cứ thấy đẹp là mua về trồng, tất cả những loại cây mình trồng này đều phát triển theo mình là tốt, nảy nhánh và cành tùm lum, súng thì đẻ cây con quá trời luôn, thuỷ cúc, hẹ, vảy ốc, diệp tà hồng các loại cũng thế! Chỉ có tràng thảo và trân châu nhật là chậm và hơi còi thôi! Mong các bạn hãy góp càng nhiều ý kiến, mình càng trân trọng bấy nhiêu! Thành thật cám ơn!

6. m a r u

m a r u Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo em biết thì ánh sáng ban ngày của đèn philip( daynight) có bước sóng 0.4-0.75 micromet nhưng ánh sáng này kèm theo cả nhiệt làm cho nước ấm lên. Vậy có ảnh hưởng đến cây không ạ.

7. thanhliêm

thanhliêm Guest

Hồ 60-40-40, mình xài 2 bóng 60 cm, cây phát triển rất tốt mà không cần dùng quạt đâu bạn ơi! Sen séc, đọt có màu hồng rất đẹp, súng đỏ thì rất đỏ và lá cũng to, cây con nhảy tùm lum, mấy cây rong thì khoảng 3-4 ngày cắt 1/2, ghim sang chổ khác, vảy ốc cũng nhảy nhánh nhiều, nhất là hiện tượng cây thở, thì thấy rỏ rệt!

8. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Hì hì,bể anh có vẩy ốc hả anh ? Bữa nào share em vài cọng nhé.Em tìm mãi kô thấy cây đấy đấy.

9. thaibinh1212

thaibinh1212 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    nếu ZQ thích mình share cho vài cọng vẩy ốc.....hehehehe

10. tititititi

tititititi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn thaibinh1212 cho cái ảnh vẩy ốc hoặc trên diễn đàn chỗ nào có chỉ cho tui cái ,...tui chưa biết mặt mũi nó ra sao ....

11. thanhliêm

thanhliêm Guest

zQ: Thì mấy cây, em cho anh mất tháng trước đó, cây mà lá có mùi thơm ấy! Hôm trước, ra codai mua cây cho thằng em ở Đồng Tháp, hỏi thì chị ở ngoài đó trả lời anh, cây đó là cây vảy ốc! Đúng không zQ?

12. thaibinh1212

Thích đã nhận:
    7
    sorry anh 5ti và ZQ của em là vẩy cá lóc....của APT.....nếu anh thích em share cho anh 1 bụi trồng thử hehehehehe

13. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    @ A.Liêm:Cây đó là cây lệ nhi,tên kh là Bacopa Caroliniana.
    @thaibinh1212:Cây của bạn chắc là Trân châu lá tròn aka Micranthemum umbrosum

14. thanhliêm

thanhliêm Guest

Ah! Vậy mình xin đính chính lại là: mấy cây vẩy ốc mình nói ở phần trên là cây lệ nhi!

15. tititititi

tititititi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Xin cám ơn bạn trước ..........Vì lòng hảo tâm của bạn !

16. thaibinh1212

Thích đã nhận:
    7
    có gì đâu anh diễn đàn là nơi mọi người chia sẽ cho nhau mà ( miễn sao ko quá sức )

17. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903

Công thức trộnn phân vậy có ổn ko bạn, vì mình thấy có nh cách wa', trên diễn đàn mỗi ng bày 1 kiểu...mình thì ga` con nên chưa biết j...ko biết nên trộn phân theo công thức nào...ai chỉ mình với nhé...thanks

18. Ant_fly

Ant_fly Sư kiến

Thích đã nhận:
    903
    ah, còn cái phân tracatu đó 1 gói là mấy kg , DBO 1 hộp là mấy kg...vì mình đi hỏi thì chỉ có gói DBO, 1 gói 0.5kg...