trên lưng đốm trắng

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi lethienbao, 14/9/07.

1. lethienbao

lethienbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy anh ơi ở trên lưng cá em có mấy đốm trắng , cá cũng không ăn vậy có thuốc nào chữa tri không mấy anh. Cho em thêm một điều nữa là , sau hồ nhà em dơ quài cách ba bữa lại dơ mấy anh giúp đỡ em

2. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hồ dơ là do hộp lọc ko tốt và bơm quá yếu..cũng có khi em cho cá ăn khô quá nhiều nên thức ăn tan ra làm dơ nước và gây bệnh cho cá...ko sao đâu..em thêm bông lọc vào hộp lọc , thay 2/3 nước trong hồ và bơm vào lượng nước sao cho gấp đôi số nước còn lại trong hồ . sau đó cho gấp đôi số muối thường ngày em cho vào khi thay nước. Ra ngoài tiệm cá mua 1 viên thuốc con nhộng trị nấm màu nâu đất...lật mặt sau có chữ made in usa là đúng(hình) . Về em bỏ vào 1/2 viên sau 48 tiếng cho nốt nửa viên còn lại . sau 5 ngày hết sạch bách...(trong 5 ngày này ko cho ăn cá tôm...bỏ thử thức ăn khô xem nó có ăn ko? nếu nó chiu ăn mấy hạt thì cứ tiếp tục...còn ko thì cho nhịn luôn, ko sao hết...Thân!!!

3. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bệnh đốm trắng rất nguy hiểm cho cá đó, ko trị kịp thời sẽ gây chết cá đó, những đốm trắng đó sẽ túm cá lại làm cá thở gấp và ko hoạt đông, co thể gây đứt đuôi do chất dinh dưỡng ko xuống đuôi, ban rút bớt nước, cắm sưởi vào nhiệt độ 30- 32*. bỏ muối và thuốc trị nấm vào, vài ngày cá sẽ hết thôi, chúc cá mau hết bịnh