trét lại hồ bằng cách nào ??

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi trangbungbu, 19/10/07.

1. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn

mình được ngườ ta cho 1 cái hồ cá ( 80 x 40 x 40 cm ) , cái hồ nay hồi trước bạn mình nuôi cá , nay thì lâu rồi không dùng tới đem cất . Mình đem hồ về , rửa sạch , rồi cho nứoc vào thì phát hiện đáy hồ bị rỉ nước .
    mình muốn hỏi các bạn làm cách nào cạo hết keo silicon cũ ra để trét lại keo mới .
    mình định dùng sáp đèn cầy nhỏ vào để bít chỗ rò rỉ có đựoc không ?

cám ơn các bạn nhé

2. hero_vanchien

hero_vanchien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Theo mình thì phương pháp đắp vá là không hiệu quả vì 2 loại keo khác nhau hoặc ít ra là có tuổi thọ khác nhau nên độ liên kết sẽ kém đi.
    Bạn thử lấy một vài chất dung môi để làm tan toàn bộ keo ở đáy ra rồi dùng Silicon gắn lại đáy thì tốt hơn. Thử dùng Axit để làm tan hoặc ra hỏi cửa hàng làm bể họ sẽ bảo cho cách làm tan keo.

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Lấy dao cắt hết phần keo cũ đi (Phần nhìn thấy và sờ được) sau đó lau cho hết mảng bám và tra keo mới vào, như thế là ổn nhất

4. dungdieu

dungdieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Làm như anh DN chỉ là ok, đúng như ở tiệm kiếng rồi đó
    dùng dao lam cho dễ bạn ư
    Sau đó mua keo 10k, súng 10k về bắn lại

5. HacDinhHong

HacDinhHong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Dùng dao lam nguy hiểm lắm, dễ bị đứt tay. Bạn mua con dao rọc giấy 2K cho nó an toàn
    Cách làm thì bác DN đã chỉ rồi mình chỉ bổ sung thêm là trước khi bắn silicon bạn nên dùng băng keo giấy dán bên cạnh chỗ cần bắn silicon vì dân nghiệp dư trét silicon không được đẹp lắm, silicon sẽ bị dây ra ---> xấu hồ. Sau khi trét xong bạn chỉ việc gỡ lớp băng keo giấy là xong.
    Chúc bạn thành công

6. 123ngoisao

123ngoisao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mình có 1 góp ý là sau khi dán xong bạn có thể dùng dao lam xử lý những chỗ bị lem keo

7. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    nếu không rành thì tốt nhât là mang ra tiệm kêu nó làm lại cho chắc cú. Khỏi phải lăn tăn :D

8. dupulip

dupulip Member

Thích đã nhận:
    0
    Cái hồ của bạn đã sửa xong chưa ?
    Tại vì sửa có cái hồ xíu xíu mà phải mua dao nam, súng bắn keo, dao rọc giấy thì tính đi tính lại gần = tiền mua một cái hồ cũ, đưa một cái hồ đó ra ngoài tiệm thì chở đi chở về có khi tan nát cái hồ đó mất, mà công việc thì không đáng để làm tại họ chỉ thích dán thôi ko thích bóc keo nên tiền công cũng cao cao. Mình góp một xíu kinh nghiệm nhé.
    - Một khi keo đã bong ra thì hãy bóc hết keo và dán lại toàn bộ bên trong.
    - Vật liệu cần dùng là băng keo trong loại bảnn bự và trung bình, súng bắn keo loại tốt 12.000đ và 1 bình keo silicon ( nên dùng loại APPOLO 27.000đ), dao thái lan hoặc những dao nhỏ nhỏ như vậy mài sắc nhé, và 1 miếng mảnh sành lấy từ kiếng vỡ là được.
    - Tiến hành nhé:
    +Dùng băng keo bự dán vuông góc với các cạnh hồ nếu ko khi bóc keo có thể làm kiếng bung ra và vỡ mất.
    +Bạn phải gỡ keo = cách thủ công thôi vì dùng hóa chất làm tan keo mắc lắm đó, lấy dao cắt hết keo sao đó dùng mảnh kiếng vở kạ kạ cho bong sạch keo luôn ko nên dùng dao nam cho việc này vì ko hiệu quả bằng và khó khăn hơn nhiều.
    + Dùng băng keo trung bình dán dọc theo các đường muốn dán keo nhớ chưa 3 hoặc 5 cm.
    + Bơm keo vào và dùng ngón tay miết cho thật đẹp và mịn sau đó bóc băng keo trung bình.
    + Đợi 24 giờ rửa lại hồ và thử nước bạn sẽ thích ngay mà.
    Chúc thành công.
    Mình có thể giúp bạn sửa hồ miễn phí nếu bạn cần.

9. trangbungbu

trangbungbu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn các bạn đã chỉ giáo , mình tự làm lại đựoc rồi ạ .
    mình dùng dao thái lan cán vàng , cạo hết keo ở đường dán dưới đáy . cạo tới cạo lui cho thật sạch , lấy khăn ướt lau cho sạch , chờ khô nước .
    sau đó mình mua 1 bình silicon dán kính giá 18 nghìn , lấy một ống kem đánh răng đã hết , cho silicon vào ( vì mình không có súng bắn keo ) . sau đó nặn keo dọc theo đừong kẽ dưới đấy , rồi dùng 1 cái cán muỗng bằng inox miết dọc theo đừong keo . dùng dao rọc giấy cắt viền keo thừa ra ngoài . để 8 tiếng sau cho khô keo , em cho nước vào thấy thành công .hihihi

cám ơn các chỉ dẫn của các bạn nhé

10. antiloving

antiloving Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    hay quá, mới xin được 1 cái hồ, cũng bị rĩ nứoc ngay mấy cạnh, để làm thữ xem, thanks anh em ABV nhiều !

11. long8sla

long8sla Member

Thích đã nhận:
    0
    tui cũng vừa bị vỡ mảnh đáy của cái bể chảy hết nước ra nhà, vừa đăng nhập làm thành viên xin chỉ giáo. bể của tui 1.5m vết nứt hơi dài, có tự làm được theo hướng dẫn trên không. cám ơn a chị nhìu

12. dupulip

dupulip Member

Thích đã nhận:
    0
    Long ơi! Cái hồ của Long dài lắm đó.
    Long hãy thông báo chiều dài*rộng*cao của cái hồ đó.
    Bề dày của tấm đáy. Mục đích là nuôi cá hay cấy thủy sinh?
    Hồ của L có kiềng và gương bao viền ko?
    Những thông tin này rất quan trọng. Vì nếu hồ lớn mà thiếu xót những thông tin đó thì có thể gặp lại tình trạng cũ đó.