Trị Chào mào tự nhổ lông cánh và đuôi bằng cách nào ?

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi truonghaquynhon, 31/10/07.

1. truonghaquynhon

truonghaquynhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Anh em nhiều kinh nghiệm nuôi Chào mào cho mình hỏi với :
    Hiện nay mình đang nuôi 1 con Chào mào 4 mùa, tướng mạo tương đối đẹp, nhưng buồn một nỗi là khi nó đấu căng lên (hăn lên) là tự động nhổ lông cánh và lông đuôi của nó làm cho mất đẹp bộ lông và đấu không tập trung nữa, vậy anh em có cách nào giải quyết trường hợp này không cho mình biết với, cảm ơn mọi người nhiều.!!!!!!!!!

2. chaomaobongbong

chaomaobongbong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    bạn bỏ vô lồng rộng(lồng > 72 nan, sử dụng kèo thẳng, không kèo phụ) có thể nó bớt ngay.
    Cho tắm thường.
    Đối với chim của mình dạn mỗi khi đá mình bắt ra vuốt lông đuôi cánh với nước, nhổ bỏ luôn chìa lông cùn, nó sẽ bỏ.

3. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    Theo mình thấy như Chòe lừa thì do stress cũng khiến nó bị như vậy. Tức là tự nhổ lông của mình.
    Bạn nuôi có thường cho chim CM gặp mặt nhau không? Hay là tách riêng chỉ lâu lâu mới cho gặp.
    Tại lâu lâu mới cho gặp chúng đấu hung lắm và nếu không kê cắn được đối phương thì nó sẽ tự nhổ lồng mình vậy. Cách thì như bạn BB đã nói trên và nên cho nó gặp mặt CM thường xuyên, việc này cũng giảm bớt tánh hung của nó. Bạn cho ăn cào cào nhiều không?

4. truonghaquynhon

truonghaquynhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chào bác Bạch Đề ! Lâu quá mới được bác giúp đỡ, thật sự về con CM tự phá lông tôi đang nuôi rất sung, càng hăn thì càng nhổ lông của nó. Nhưng vừa rồi có một ý kiến của anh em trong hội CM Quy nhơn là để trị loại này, nên thường xuyên treo nó gần với một con CM má trắng (chim con) thì sẽ làm giảm bớt tính xấu này. Qua đây xin ý kiến các bạn trên diễn đàn đã có ai làm thử chưa và có hiệu quả không? Cảm ơn nhiều!!!!!

5. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Thôi chim phá lông do sung thì không cách nào chửa hết . Khu mình có con mi kia do sung quá nên phá ngón chân đi , không cách nào chửa hết . CHân nó chỉ con có 3 ngón à

6. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Chào mào phá lông

Mình nghĩ truờng hợp này có thể là:
    - do thức ăn: bạn có dùng bột nóng không ? có nhiều truờng hợp chim ăn bột nóng quá nên tự phá lông.
    - Là do tật xấu của chim: cái này thì thua, không trị đuợc. Tìm hiểu chủ cũ xem truớc đây nó có bị vậy không ?

7. phuongsu

phuongsu Member

Thích đã nhận:
    0
    Chắc là do con chim sung quá. Chú chim này mình đã thấy nó chơi rồi, rất dữ, chơi cánh và chét liên tục ... nhìn thấy phát ghiền luôn =P~ .

8. yencongtu

yencongtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chắc là con chim của bạn xung quá đó.Bạn đừng treo nó gần con chim nào nghe bạn.:-S :-S :-S

9. XUAN THUY

XUAN THUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chào mào của bạn căng lửa quá, lúc nó tự nhổ cánh trong lồng nó có trái cây nào ko bạn nếu ko có bạn cho nó ăn cà chua xem nó sẽ hết liền, chú CM của mình cũng bị giống như vậy mình làm mọi cách nhưng thấy cách vừa nêu ở trên là hiệu quả nhất, còn nếu như ko có cà chua thì cho ăn trái cây nào mát là được mình đã quan sát và thử trên chú CM của mình. lúc nó tự phá lông là lúc nó ko được ăn trái khoảng 3 ngày, còn khi có trái cây thì mình chưa thấy nó tự phá lông bao giờ, bạn thử cách này xem có hiệu quả với chú CM của bạn ko?

10. quocbang

quocbang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    mình bắt chim ra nhổ hết lông giùm nó sau đó thả vào lồng trở lại thì còn lông nữa đâu mà nó tự nhổ,muốn cũng đâu còn lông đâu mà nhổ

11. ly the kiet

ly the kiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    có phải cứ mỗi lần giáp đấu với chim lạ là nó sẽ phá lông của mình đúng không bạn, nếu là như vậy thì xin chia buồn cùng bạn , tật đó không thể nào sửa được đâu bạn à , hồi trước tôi cũng có 1 chú than như thế vừa đấu vừa tự phá lông ngực của mình nếu để nó đấu 1 hồi chắc (trụi lủi như cây củi )

12. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Con chòe lửa của em cũng vậy nó nhổ hết cả lông bụng.mà nhà em lại lắm muỗi kiểu này nó suy mất.các bác có cách trị cho nó khỏi cắn ko?

13. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Có 1 cách này hồi đó có áp dụng cho 1 con than chuyên cắn bố lồng rồi tự nhổ lông đuôi:Lấy 1 ít ớt bột(ít thôi nha) rồi xoa lên chỗ nào mà nó hay cắn,nó cắn lông rồi ăn luôn ớt,chim rất sợ ớt,vài lần là hết thôi ah.O biết chào mào làm dc o nữa.

14. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Theo mình cứ cho nó đấu 1 trận thì mới hết ,còn ko cho nó tắm và cho ăn nhạt chất đi + với hoa quả là ok.

15. xi_thuyvan_hue

xi_thuyvan_hue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    zoi````` ơi tưởng chuyện gì.
    Mình trước đây cũng có 1 con,từ khi biết nó có tật cắn lông thì mình cho nó tắm nước THÙ ĐÂU (miền bắc là xoan) ------->1 tháng sau hết liền .Nhưng thời gian Điều trị phải kéo dài cho nó quen cái tật đó ko thì nó sẽ vẫn cắn lại.Tốt hơn hết là cho tắm nước đó tới mùa thay lông xong(lúc này nó có bộ lông đẹp) -->bán

16. Squallthukhoa

Squallthukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Cho hỏi nước THÙ ĐÂU là nước gì vậy.bạn chỉ cho cách pha chế luôn đi

17. binphoreu

binphoreu Member

Thích đã nhận:
    124
    ban làm cho nó một quả banh ( nhưng quả banh đấy bạn làm bằng vải ban quấn lại) thả vào lồng cho nó kén thi no ko kén lông minh nửa hihiiiihi

18. binphoreu

binphoreu Member

Thích đã nhận:
    124
    mình cũng từng có con cm cũng như bạn va minh cũng đi học nhưng cao thủ ve chào mào thì được truyền cho bí quyết là làm cho nó trái banh để nó giản stress do mỗi lần bạn cho chim chọi mặt đấu với nhau.Trái banh bạn lấy vải quấn chặt lại rôi bạn treo vào lồng mỗi lần lên cơn là chú ta kén vào đấy sẽ không kén vào lông nửa.Sẽ chia hihihi

19. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    Cái này ông cụ xóm em nói là nó bị bệnh ăn lông như bệnh gà ăn lông ấy,Để tránh mình nên lấy áo lồng che kín,ko nên cho chim thấy những con chim khác.Ra ngòi tịm thuốc thú y mua 1 chai thuố tím, lấy bông gòn tẩm thuốc tím thoa vào lông và cánh chỗ chim tự cắn phá,cho ăn thêm nhìu lọi trái cây,hạn chế ăn sâu,cho ăn bột ,chừng 3 ngày nó hết