Trị rêu bằng Oxy già ?

Thảo luận trong 'Rêu hại' bắt đầu bởi lechau, 26/7/10.

1. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Trong 1 lần diện kiến 1 cao thủ, em dc chỉ cách dùng ống tiêm bơm Oxy già trực tiếp để trị rêu đen.

Ngần ngại vài ngày song em quyết định làm thử, sau khi xịt xong vào đám rêu hại, chỗ ấy bốc khí lên dữ dội, 5' sau rêu tóc đen cháy thành rêu trắng => thành công nhưng đợi 1 tuần xem cây, cá và tép có vấn đề j không.

Đúng 1 tuần sau, cây cá tép đều khỏe mạnh, phát triển bình thường và em fát hiện thêm 1 điều nữa, nhg loại rêu nâu, rêu xanh bám trên lá và kiếng cũng biến mất luôn. Nên làm liều, xịt thêm để diệt thử rêu nâu, rêu tóc xanh.

Theo dõi 1 tuần nữa, rêu hại chết hết. Em xịt thẳng vào đám rêu Java nhiễm rêu tóc xanh, rêu tóc chết còn java vẫn pt bình thường.

Vòng vo mãi giờ là câu hỏi: Em thấy Oxy già diệt dc hầu hết loại rêu hại thông thường, nhưng ít thấy các bác nhắc đến nó. Phải chăng còn tác dụng gì mà em chưa biết ? Mong các bác chỉ bảo.

Last edited: 26/7/10
    meoxinh, tatar and meo-gia like this.
  2. Fairytale

Fairytale Banned

Thích đã nhận:
    3,293
    Ít nhắc đến bởi nó quá quen thuộc và mọi người đều đang cố gắng áp dụng những phương pháp tự nhiên hơn trước khi dùng đến hóa chất.

Last edited: 27/7/10
  3. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Một số cây họ hẹ nước và 1 số cây cắt cắm như TCC cũng bị rữa theo rêu hại luôn....
    Tuy nhiên với rêu chùm đen thì trị bằng oxy già rất hiệu quả!

superpig, Fairytale and lechau like this.
  4. meo-gia

meo-gia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Bạn cho mình hỏi. Bạn rút nước ra cho rêu lộ ra ngoài không khí rồi xịt hay để nguyên cả nước trong hồ ? Nghe Java vẫn sống thì mừng quá, Mình có taiwan bị nhiễm rêu tóc rất nặng.

Cám ơn bạn

5. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
  6. lechau

lechau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Đọc xong em rút thêm dc 1 kinh nghiệm quý báu nữa đó là Cách thức-Liều lượng. Bạn meo-gia có thể tham khảo kinh nghiệm của mình thế này, chi tiết hơn:

+ Tắt lọc, để chừng 10' cho hồ yên tĩnh hoàn toàn.
    + bơm đầy 1 ống Oxy già rùi thật chậm, xịt thẳng vào đám rêu hại BÁM TRÊN LÁ RONG, nếu là bám trên rêu java hay mấy loại rêu khác thì nên fa loãng Oxygià-Nước (1-0.5)
    + để chừng 10' cho bọt khí sủi lên rồi thay 50% nước hồ, nên dùng vòi hút những chỗ vừa xịt Oxy già để dọn rêu chết và Oxygià dư.
    + Bật lọc trở lại.

Chúc thành công nha bạn.